เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 06:58:38 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingURIAH HEEP ท่านชอบชุดไหนบ้าง
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: URIAH HEEP ท่านชอบชุดไหนบ้าง  (อ่าน 38451 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 08:23:29 AM »

ไม่ค่อยเห็นพูดถึงผลงานชุด Wonderworld กันเลย แสดงว่าชุดนี้ไม่ค่อยดีใช่ไหมครับ? (ผมเองก็ยังไม่เคยฟัง)
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 09:02:26 AM »

ไม่ค่อยเห็นพูดถึงผลงานชุด Wonderworld กันเลย แสดงว่าชุดนี้ไม่ค่อยดีใช่ไหมครับ? (ผมเองก็ยังไม่เคยฟัง)

ก็พอฟังได้ แต่ไม่ค่อยประทับใจเท่าชุดอื่นๆ ก่อนหน้านี้ ชุดนี้เป็นชุดสุดท้ายก่อนมือเบสจะโดนไฟดูดตายครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #62 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 10:55:01 AM »

ผมชอบชุด Wonderworld พอๆ กับชุด Sweet Freedom เลยทีเดียวครับ ไม่ว่าจะเป็นเพลง s/t หรือเพลงที่ถูกตัดออกเป็นแผ่นซิงเกิ้ลอย่าง
Something Or Nothing นอกจากนี้ก็ยังมีเพลงที่เคยเล่นให้ฟังกันสมัยคอนเสิร์ตในประเทศไทยด้วยคือเพลง So Tired
อีกเพลงนึงที่ผมชอบมากชื่อ The Shadows And The Wind ครับ มีการร้องประสานเสียงงดงามมาก  แล้วก็บาลลาดแบบเพลง The Easy Road
นี่ David Byron (R.I.P.) ร้องนำได้ประทับใจจริงๆ  ยิ้ม

สมัยก่อนคือปี 1974 เมื่อครั้งออกอัลบั้มนี้ใหม่ๆ ในเมืองไทยดังมาก แผ่นเล็ก 7" Single ของไทยเราปั้มออกมาขายทุกเพลงครับ แต่สมัยนั้นเริ่มมี
แผ่นเสียงลิขสิทธิ์แล้วจากบริษัท EMI ผมเองก็ซื้อแผ่นเสียง LP ของไทยเราเหมือนกันในตอนแรก แต่เสียงไม่ค่อยดีครับ มันอุดอู้ พอได้เป็นเจ้า
ของแผ่นเสียง LP จาก USA แล้ว คุณภาพแตกต่างกันเยอะพอสมควรครับ.

« ตอบ #63 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 | 05:00:53 PM »

โดยรวมแล้ว Fallen Angel จัดอยู่ในกลุ่มอัลบั้มที่ออก pop ที่สุดของวง เช่นเดียวกับ Innocent Victim และรู้สึกเสียดายเสียงร้องของ John Lawton ที่ต้องร้องเพลงพวกนี้ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ชอบ ก็นั่งดูปกอย่างเดียวก็พอจะคุ้มครับ
เมื่อช่วงวันหยุดยาวที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ฟังผลงานชุด Fallen Angel ของ Uriah Heep ซึ่งก็เป็นไปตามที่คุณ panyarak ได้บอกไว้จริง ๆ คือ โดยรวมค่อนข้างอ่อนล้าในความเป็นฮาร์ดร็อค (กระเดียดไปทางพ็อพร็อคเสียมากกว่า) โดยจัดอยู่ในระดับเดียวกับ Innocent Victim ได้เลย แต่ผมก็ชอบบางเพลงในอัลบั้มชุดนี้ นอกจากเพลง Come Back to Me แล้วก็ยังมีสองสามเพลงแรกในหน้าแรกของแผ่นเสียง และเพลง Fallen Angel ที่รู้สึกว่ายังพอใช้ได้อยู่ ส่วนหน้าปกแผ่นเสียงแบบ gatefold ถือเป็นของแถมเอาไว้ดูเล่น ๆ ได้ครับ
eric
Selling England By The Pound
**

เละเทะ

« ตอบ #64 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 05:07:58 PM »

Uriah Heep - Into The Wild (2011)
ออกใหม่แล้วนะครับไม่ทราบว่ามีใครได้ลองฟังยัง

My Life in room
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #65 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 05:13:09 PM »

Uriah Heep - Into The Wild (2011)
ออกใหม่แล้วนะครับไม่ทราบว่ามีใครได้ลองฟังยัง

ลองฟังดูเมื่อวาน แต่ไม่ชอบเท่าไหร่ บวกกับยังไม่ใ่ช่แฟนเพลงวงนี้ด้วย เลยฟังแบบตื้นๆครับ ฯ

« ตอบ #66 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 04:06:23 PM »

ทราบมาว่า Ken Hensley เคยร่วมงานกับ Head Machine ในอัลบั้ม Orgasm (1970) ด้วย แต่ใช้นามแฝงเป็นชื่ออื่น

ไม่ทราบมีใครเคยฟังอัลบั้มชุดนี้กันแล้วบ้างครับ?

panyarak

« ตอบ #67 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 05:35:24 PM »

ผมมีชุดนี้อยู่ ไม่มีอะไรน่าประทับใจเลยครับ Ken Hensley ใช้ชื่อว่า Ken Leslie ซึ่งนำมาจากยี่ห้อลำโพงของ Hammond Organ ของเขาครับ

« ตอบ #68 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011 | 10:08:27 AM »

ผมมีชุดนี้อยู่ ไม่มีอะไรน่าประทับใจเลยครับ Ken Hensley ใช้ชื่อว่า Ken Leslie ซึ่งนำมาจากยี่ห้อลำโพงของ Hammond Organ ของเขาครับ
ขอบคุณครับ
แผ่นเสียงออริจินอลของ Head Machine อยู่ในลิสท์แผ่นเสียง prog หายากที่คุณ panyarak เคยพิมพ์มาให้ดูด้วยครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=1594.0

« ตอบ #69 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012 | 03:46:50 PM »

Gerry Bron โปรดิวเซอร์และผู้จัดการวงร็อคชื่อดังหลายวง ตลอดจนเป็นเจ้าของตราแผ่นเสียง Bronze Records โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นผู้ให้กำเนิดและฟูมฟักวง Uriah Heep จนเป็นวงฮาร์ดร็อคที่ดังกระฉ่อนโลก เสียชีวิตแล้วเมื่อวันที่ 19 มิ.ย. 2012 ด้วยวัย 79
R.I.P.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2012 | 04:38:39 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Pong-Wanchai

« ตอบ #70 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012 | 04:33:06 PM »

Gerry Bron โปรดิวเซอร์และผู้จัดการวงร็อคชื่อดังหลายวง ตลอดจนเป็นเจ้าของตราแผ่นเสียง Bronze Records โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นผู้ให้กำเนิดและฟูมฟักวง Uriah Heep จนเป็นวงฮาร์ดร็อคที่ดังกระฉ่อนโลก เสียชีวิตแล้วเมื่อวันที่ 19 มิ.ย. 2012 ด้วยวัย 79
R.I.P.

ภาพขวามือนี่ไม่ใช่ Gerry Bron นะครับ แต่เป็นนักร้องนำของคณะ Uriah Heep ที่ชื่อว่า Bernie Shaw  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

« ตอบ #71 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012 | 04:40:14 PM »

R.I.P.

ภาพขวามือนี่ไม่ใช่ Gerry Bron นะครับ แต่เป็นนักร้องนำของคณะ Uriah Heep ที่ชื่อว่า Bernie Shaw  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
ทราบแล้วเปลี่ยน... ครับพ้ม
บังเอิญว่าอยากให้ดู Gerry Bron อีกรูปหนึ่ง แต่ดันมีคนอื่นติดมาด้วยน่ะครับพี่ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #72 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012 | 08:19:32 AM »

กำลังหางานของวงนี้มาเสพ (แบบแผ่นซีดี ไม่ค่อยชอบ load) เริ่มจากชุด Look at Yourself ที่หาง่ายและราคาถูก
ฟังแล้วมันดี เป็น Hard Rock ดิบ ๆ ดี ในชุดนี้ชอบเพลง Shadows of Grief ที่สุด

« ตอบ #73 เมื่อ: 04 กันยายน 2013 | 08:55:11 AM »

อัลบั้มของ Uriah Heep ชุด Sea of Light (1995) หน้าปกสวยงามดี ไม่ทราบดนตรีในชุดนี้ใช้ได้มั้ยครับ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #74 เมื่อ: 04 กันยายน 2013 | 01:33:12 PM »

อัลบั้มของ Uriah Heep ชุด Sea of Light (1995) หน้าปกสวยงามดี ไม่ทราบดนตรีในชุดนี้ใช้ได้มั้ยครับ?

ออกไปทาง AOR ติดกลิ่นพร๊อกจางๆ มีเพลงบัลลาดเพราะๆหลายเพลงครับ เช่นเดียวกับ Sonic Origami อัลบั้มถัดมาที่มีเพลงหวานๆฟังสบายอยู่ไม่น้อยเช่นกัน ผมว่าดนตรีแบบนี้เหมาะกับเสียงร้องของ Bernie Shaw ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2013 | 01:37:17 PM โดย angrymayonnaisecore » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์