เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 05:29:56 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheปัญหาการใช้เวป
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 29
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้เวป  (อ่าน 172396 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #345 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011 | 08:10:22 PM »

บอร์ด Thaiprog มีศัตรูคู่อาฆาตด้วยหรือ ? เกิดขึ้นได้อย่างไร ? ไม่น่าเชื่อ...

ถ้าโดนของจริง อาจเป็นฝีมือพวกอยากลองวิชาก็เป็นได้ ฯ

tisanai
Administrator
Fragile

tisanai_@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #346 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011 | 08:17:53 PM »

ผมว่า Thaiprog ไม่มีศัตรูหรอกครับ
ผมว่าทางโฮสเนี่ยมีปัญหาอยู่บ่อยครั้งนะครับ

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #347 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011 | 08:28:35 PM »

ผมว่า Thaiprog ไม่มีศัตรูหรอกครับ
ผมว่าทางโฮสเนี่ยมีปัญหาอยู่บ่อยครั้งนะครับ
tisanai ลองสืบหาโฮสใหม่ดูซีครับ

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #348 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011 | 08:29:07 PM »

จะเป็นเพราะ tarinza ที่คอยมารับสมัครคนงานรึเปล่าครับ
เดาเอานะ

tisanai
Fragile

« ตอบ #349 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011 | 08:44:49 PM »

จะเป็นเพราะ tarinza ที่คอยมารับสมัครคนงานรึเปล่าครับ
เดาเอานะ
เขาก็ไปโพสเว็บบอร์ดผมครับผมลบหมดเลย

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
TRON

« ตอบ #350 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 08:58:39 AM »

ยังรออ่านรายละเอียดเกี่ยวกับปัญหาที่แท้จริงที่เกิดขึ้นครับ
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #351 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 09:04:01 AM »

tisanai ลองสืบหาโฮสใหม่ดูซีครับ

+1 ครับ เพราะปัญหาไม่ใช่เพิ่งเกิด เป็นมาหลายครั้งแล้ว ย้ายโฮสท์หนีเลยเผื่อจะเจอโฮสท์ที่มีความปลอดภัยมากขึ้นครับ
ปัญหาที่เกิดขึ้นอาจจะเกิดจากความไม่มืออาชีพของโฮสท์ที่เราใช้อยู่ขณะนี้ก็ได้ครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #352 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 02:55:50 PM »

การย้ายโฮสต์ อาจจะเป็นการที่ปลายเหตุ หรือยุ่งยากก็น้องๆครับ
หรือถ้ามีโจทก์เยอะ ตามที่คุณTRON ว่า
ก็อาจจะโดนอีกครับ

แต่งงกับโฮสต์ว่า แค่โดนยิง จนเกินแบนด์วิธ ทำไมข้อมูลในเว็บหายๆไปตั้ง 2-3 วัน
มันน่าจะแค่ เข้าเว็บไม่ได้เฉยๆ
พอล้างแอ็คเค้าท์คนยิงออกไป ก็น่าจะกลับมาเหมือนเดิม
มันไม่น่าจะถึงซัสเพ็นท์เลยนะ  เศร้า

Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #353 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 09:53:34 PM »

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่มาชี้แจงล่าช้า เมื่อวานช่วงกลางคืนผมมีนัด ทำให้กลับบ้านค่อนข้างดึก ส่วนวันนี้ก็มีงานเข้ามาตลอด ต้องหอบคอมจากบริษัทกลับมาทำต่อที่บ้าน เพิ่งทำเสร็จเมื่อสิบนาทีที่ผ่านมานี้เองครับ

ตอนที่เกิดปัญหาขึ้น ผมได้ส่งเมล์เพื่อคุยกับทาง naxza ลองอ่านดูนะครับ

AFM : สวัสดีครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้เว็บ Thaiprog.net เป็นอะไรหรือครับ ไม่สามารถเข้าใช้งานได้ตั้งแต่ช่วงบ่ายแล้ว ทั้งในส่วนของหน้าเว็บและเว็บบอร์ด

ขอบคุณครับ

Naxza : เรียนท่านลูกค้า

ตรวจสอบให้แล้วค่ะ พบว่า webboard มีปัญหา โดนยิงค่ะ ทำให้ส่งผลต่อเครื่อง server ค่ะ ใน port ของ httpd เต็ม เว็บไซต์ทั้งหมดที่อยู่บน server นี้จะไม่สามารถเรียกเว็บหรือเรียกเว็บได้ช้าค่ะ

ตรงนี้สะดวกจะเข้าทำการตรวจสอบเลยหรือเปล่าคะ จะได้เปิด service ให้ทำการแก้ไขค่ะ

ขอบพระคุณที่ใช้บริการของเรา
Naxza Web Hosting

AFM : รบกวนเข้าตรวจสอบแก้ไขได้เลยครับผม อยากให้ช่วยแก้ไขและทำให้เว็บบอร์ดกลับมาใช้งานได้โดยเร็วครับ

ขอบคุณมากครับ

ได้เปิด service ให้แล้วค่ะ  โดยได้ทำการ rename folder webboard  และ เปลี่ยน permission เป็น 644 ไว้นะคะ  ฝั่งลูกค้าโปรดเข้าทำการตรวจสอบอีกครั้งค่ะ

AFM : พอดีตอนนี้ผมอยู่ทำงานน่ะครับ และไม่สามารถเข้าไปดูไฟล์ต่างๆ ในเว็บได้ และไม่ได้เข้ามานานแล้ว รบกวนถามดังนี้ครับ

1. เหตุผลที่ต้องเปลี่ยนชื่อ Folder คืออะไรครับ เรายังสามารถเข้าไปดูเว็บบอร์ดด้วย http://www.thaiprog.net/webboard/ หรือไม่ครับ
2. รบกวนทาง naxza ช่วยแก้ไขให้ สามารถเข้าเว็บบอร์ดได้เลย โดยที่ยังใช้ http://www.thaiprog.net/webboard/ อยู่ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ที่ต้องเปลี่ยนเพราะว่ามันมีคนเข้ามายิง webboard ของท่านลูกค้าน่ะครับ ปกติแล้ว webboard มันต้องมีผู้ดูแลน่ะครับ คือถ้าไม่เปลี่ยนก็จะโดนยิงอีก ซึ่งมันก็ไม่เกิดการแก้ไขปัญหาน่ะครับ

คือถ้าไม่เปลี่ยนทางท่านลูกค้าต้องให้โปรแกรมเมอร์เข้ามาตรวจสอบว่า สามารถป้องกันอย่างไรได้บ้าง เนื่องจาก website มันเป็น public เราเปิดสาธารณะ ใคร ๆ ก็จะมาเรียกได้ ทั้งดีและไม่ดีน่ะครับ

ถ้า จะเปิดได้ในระยะสั้นแนะนำให้เปลี่ยนชื่อ Folder ครับ ส่วนการเข้าก็จะเข้าผ่าน /webboard ไม่ได้ครับ แต่ถ้าระยะยาวก็ต้องมีผู้ดูแลอยู่ดีน่ะครับ

AFM : ตอนนี้เปลี่ยนเป็นชื่ออะไรครับ และล่าสุดจะได้ทาง URL ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ทางผม re เป็น webboard1212eedd นะครับ แต่ข้างในเหมือนไม่มีไฟล์อะไรเลยนะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #354 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 10:06:58 PM »

พอถึงตรงนี้ ผมเริ่มชักงง และไม่เข้าใจ ผมจึงได้โทรเข้าไปที่ฝ่าย Support ของ Naxza เลย จากที่คุยกับเจ้าหน้าที่ เค้าบอกมาว่าเว็บบอร์ดของเราโดนยิง โดยอาจจะมีคนเขียนสคริปท์อะไรซักอย่าง เรียกใช้งาน Webboard เข้ามาอย่างต่อเนื่อง อาจจะเป็นรูปแบบของการเีรียกใช้บอร์ดอย่างต่อเนื่องรัวๆ หรือตั้งสคริปท์ให้โพสต์ข้อความอย่างต่อเนื่อง ซึ่งพอเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ มันจะส่งผลทำให้เซอร์เวอร์ของทาง Naxza ล่ม และอาจเกิดปัญหาได้ เค้าก็เลยต้องปิดช่องทางการสื่อสารของเว็บเราชั่วคราว เพื่อป้องกันเว็บไซต์อื่นๆ ของทาง Naxza ที่อยู่้บนเซอร์เวอร์เดียวกันล่มและเกิดปัญหาตามไปด้วย

จากนั้นผมก็ถามถึงปัญหาว่า ทำไมต้องเปลี่ยนชื่อของเว็บบอร์ด ซึ่งปรกติจะเป็น thaiprog.net/webboard ไปเป็นชื่ออื่นด้วย เค้าแจ้งว่า การกระทำแบบนี้เหมือนกับการย้ายชื่อหนีเพื่อป้องกันคนที่เขียนสคริปท์จะยิงมาที่เดิม โดยถ้าทำเช่นนี้เราก็จะต้องเปลี่ยนช่องทางการเข้าบอร์ดใหม่ แต่ถ้าคนเขียนสคริปท์รู้ว่าเราเปลี่ยนใหม่ เค้าก็อาจจะมายิงที่ URL ใหม่ก็ได้ แต่ที่แปลกคือ เค้าบอกว่า ในโฟลเดอร์ Webboard ของเรานั้นที่เค้าเพิ่งเปลี่ยนไปนั้น ว่างเปล่า และไม่มีไฟล์ข้อมูลใดๆ อยู่เลย พอมาถึงตรงนี้ผมก็เริ่มตกใจและกังวล ผมก็เลยถามเค้าว่า เอาง่ายๆ เลยว่า ช่วยทำยังไงก็ได้ให้เว็บบอร์ดกลับมาใช้ได้เป็นเหมือนเดิมก่อน ซึ่งสิ่งที่เค้าแนะนำก็คือ เค้าจะ Restore ย้อนเวลากลับมาเป็นคืนวันที่ 27 มีนาคมให้ โดยข้อมูลทุกอย่างจะยังอยู่ครบเหมือนเดิม

เจ้าหน้าที่เค้าได้คอมเมนต์เพิ่มมาอีกว่า การที่เว็บบอร์ดเราโดนยิงแบบนี้ เป็นเพราะว่าเราใช้บอร์ด SMF ซึ่งเป็น Engine สากลที่ใช้กันทั่วโลก และเวอร์ชั่นที่ใช้ก็อาจจะไม่ได้อัพเดตล่าสุด ด้วยเหตุนี้เอง ทำให้บอร์ดที่คนใช้กันเยอะๆ แบบนี้จะเจาะและหาช่องโหว่ของสคริปท์ได้ง่าย (เพราะทั่วโลกก็มีใช้กันเยอะเหมือนๆ กัน) เค้าได้บอกมาว่าถ้าเราใช้ Engine บอร์ดที่พัฒนาขึ้นเอง โอกาสที่เราจะโดนยิงก็จะยากขึ้นและมีน้อยลง หรือไม่งั้นก็ให้เราพยายามอัพเดตเวอร์ชั่นของ SMF บอร์ดใหม่ๆ สม่ำเสมอ

สุดท้ายเค้าก็ Restore ข้อมูลกลับมาให้ และทุกอย่างก็กลับมาเป็นข้อมูลของวันที่ 27 มีนาคม อีกครั้ง

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

« ตอบ #355 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 10:17:54 PM »

คอมเมนต์ของผม

Naxza ผิด หรือโฮสต์นี้ไม่ดีจริงหรือเปล่าผมไม่รู้ เพราะผมไม่มีความสามารถและความรู้ทางด้านเทคนิคมากมาย จึงไม่ค่อยอยากจะไปตัดสินเค้าแบบนั้นเลย แต่ที่แน่ๆ ที่ผมรู้คือ ฝ่าย Support ของ Naxza ถือว่าโอเคมากสำหรับผม เพราะเค้าตอบเมล์เร็วมาก โทรไปก็มีคนรับตลอด ไม่ว่าจะช่วงเวลากลางวันหรือดึกๆ 3-4 ทุ่มที่ผมเคยโทร ก็ยังมีคนรับ ดังนั้นในแง่ของคนที่ใช้เว็บอย่างผม ผมไม่ค่อยซีเรียสว่าโฮสต์นี้สเถียรมากน้อยขนาดไหน แต่ถ้าเกิดฝ่าย Support เค้าดี คุยง่าย พูดจารู้เรื่อง และมี Availability ที่ดี ผมก็ยังโอเคอยู่กับโฮสต์นี้ ถ้าเกิดปัญหาแล้วเค้าแก้ให้เราได้ โทรติดต่อง่าย มันก็ยังดีกว่าโฮสต์สเถียร แต่โทรติดต่อไปแล้วไม่มีคนรับ ฯลฯ และเค้าคุยค่อนข้างง่าย ผมก็บอกเค้าตรงๆ ว่าบางอย่างถ้าผมทำไม่เป็น ให้เค้าทำให้ได้ไหม เค้าก็ทำให้ตลอด

สิ่งที่ผมกลัวคือ ถ้าเราเปลี่ยนโฮสต์ แล้วเราไปเจอโฮสต์ที่บริการไม่ดี คราวนี้เราคงจะลำบากพอสมควร แล้วในการย้ายโฮสต์ ผมไม่รู้ว่ามันจะมีขั้นตอนอะไรบ้าง ถ้าเกิดย้ายไปแล้วมีข้อมูลบอร์ดเสียหาย รันได้ไม่เหมือนเดิม ตัวผมเองไม่สามารถรับผิดชอบตรงนี้ได้ครับ

ส่วนเรื่องที่จะหาคนมาดูแลบอร์ดแทนผม ไว้พรุ่งนี้จะมาเขียนอีกทีนะครับ ตอนนี้เหนื่อยจัง

TRON

« ตอบ #356 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 10:25:50 PM »

ขอบคุณที่มาอธิบายครับ พักผ่อนให้เพียงพอแล้วว่างๆค่อยมาหารือกันแล้วกันครับ
kongbei

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #357 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 11:31:32 PM »

รับทราบครับ
tisanai
Fragile

« ตอบ #358 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 11:48:45 PM »