เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149678 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 08:43:26 AM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Best of ELP  (อ่าน 40023 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 02:04:10 PM »

ผมมีคำถามสำหรับผู้ที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ของคณะ E.L.P.  ยิ้มกว้างๆ

คือว่าอัลบั้มสองชุดข้างล่างนี้ มาจากการแสดงสดที่เดียวกัน แต่ว่าในแผ่นของรายการ King Biscuit Flower Hour
ไม่มีการปรุงแต่งเสียงคอนเสิร์ตเหมือนกับใน Welcome Back... Official Album ผมจึงอยากทราบว่ามีใครเคยฟัง
ทั้งสองชุดแล้ว พอจะทราบไหมว่า มีเพลงอะไร ช่วงไหน บ้างที่มีเสียงแตกต่างกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 02:30:21 PM »

ผมมีคำถามสำหรับผู้ที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ของคณะ E.L.P.  ยิ้มกว้างๆ

คือว่าอัลบั้มสองชุดข้างล่างนี้ มาจากการแสดงสดที่เดียวกัน แต่ว่าในแผ่นของรายการ King Biscuit Flower Hour
ไม่มีการปรุงแต่งเสียงคอนเสิร์ตเหมือนกับใน Welcome Back... Official Album ผมจึงอยากทราบว่ามีใครเคยฟัง
ทั้งสองชุดแล้ว พอจะทราบไหมว่า มีเพลงอะไร ช่วงไหน บ้างที่มีเสียงแตกต่างกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

ยังไม่เคยนำมาฟังเปรียบเทียบกันเลยครับ (มีเครื่องเล่นอยู่เครื่องเดียว) ทราบแต่ว่า ไม่มีการอัดทับในชุด Welcome Back ... จะมีแต่การมิกซ์เสียงบางช่วงที่ฟังแล้วต่างกันเล็กน้อยครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #32 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 04:20:26 PM »

ไม่เคยฟังฉบับของ KBFH เลยครับ แต่ลำพังฉบับที่ออกเป็น official recording ผมเห็นว่าเสียงค่อนข้างห่วยเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ผมเคยฟังแผ่นซีดีรีมาสเตอร์ (แผ่นอเมริกา) เสียงค่อยยังชั่วขึ้นมาหน่อยหนึ่งครับ

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 04:51:16 PM »

ผมติดใจเพลงเปิดฉากในชุด Welcome Back... คือ Hoedown ซึ่งเล่นเร็วและรุกเร้า (เร็วกว่า studio version) จนผิดสังเกต จนพาลให้นึกไปว่า Keith Emerson จะรีบไปเข้าห้องน้ำหรือเปล่า หรือว่าอาจเป็นเพราะความบกพร่องของเทปที่นำมาทำมาสเตอร์ก็ได้ครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: 21 เมษายน 2011 | 09:13:59 AM »

ELP ชุด Re-works เป็นอย่างไรบ้าง? (ชุดนี้มีออกเป็นแผ่นเสียงแบบ 3-LP set ด้วย) แต่มีบางคนบอกว่าไม่น่าสนใจเลยครับ?

panyarak

« ตอบ #35 เมื่อ: 21 เมษายน 2011 | 10:26:34 AM »

ELP ชุด Re-works เป็นอย่างไรบ้าง? (ชุดนี้มีออกเป็นแผ่นเสียงแบบ 3-LP set ด้วย) แต่มีบางคนบอกว่าไม่น่าสนใจเลยครับ?

เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบเพลง Fanfare for the Common Man แบบ ELP จริงๆ ครับ เพราะทั้ง 3 แผ่น เป็นการนำเพลงนี้เพลงเดียวมา remix แบบต่างๆ ซึ่งฟังแล้วค่อนข้างใกล้เคียงกัน เลือกฟัง version ใด version หนึ่ง ก็เหมือนได้ฟังทั้ง 3 แผ่นแล้วครับ เป็นชุดที่ผมชอบมาก เสียงเบสและกลองแน่นดีครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 07:13:11 PM »

นอกจากคณะ Rush กับ Deep Purple ที่มี 7" Single ผลิตออกมาขายในวัน Record Store Day (RSD) จำนวนจำกัดแล้ว วงดนตรีอีก
คณะนึงที่ปั้มแผ่นเสียงออกมากับเค้าด้วยก็คือ ELP ครับ โดยมีอัลบั้มเป็น Official Bootleg ชุดนี้...

Emerson Lake and Palmer - Mar Y Sol, Limited Numbered (Record Store Day Vinyl LP)

Featured Tracks :

Side A
Eruption
Stones Of Years
Iconoclast
Mass
Manticore
The Battlefield
Aquatarkus

Side B
Promenade
The Hut of Babba Yaga
The Curse Of Baba Yaga
The Hut Of Baba Yaga
The Great Gates Of Kiev

ผมยังไม่ได้แกะฟังเหมือนเดิมครับ ซึ่งก็อปปี้ของผมเป็นลำดับที่ 516 จากทั้งหมด 1500 แผ่น   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

...ในอีเบย์ตอนนี้เริ่มแพงแล้วคร้าบ...บ...บ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2011 | 07:17:05 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #37 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 07:20:35 PM »

นอกจากคณะ Rush กับ Deep Purple ที่มี 7" Single ผลิตออกมาขายในวัน Record Store Day (RSD) จำนวนจำกัดแล้ว วงดนตรีอีก
คณะนึงที่ปั้มแผ่นเสียงออกมากับเค้าด้วยก็คือ ELP ครับ โดยมีอัลบั้มเป็น Official Bootleg ชุดนี้...

Emerson Lake and Palmer - Mar Y Sol, Limited Numbered (Record Store Day Vinyl LP)

อัลบั้มนี้เคยนำมาบรรจุอยู่ใน ELP - From the Beginning boxset แต่เห็นแบบแผ่นเสียงแล้วก็อยากได้อีกครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 07:29:00 PM »

แผ่นเสียงทำแบบบู้ทเล็คดั้งเดิมเลย คือเป็นกระดาษถ่ายเอกสารสอดมากับปกกระดาษแข็งเจาะรูตรงกลางครับ  ยิ้มกว้างๆ

เออ...อ...อ  แล้วในซีดีนี่คุณภาพเสียงของคอนเสิร์ตนี้เป็นยังงัยบ้างครับ ?
panyarak

« ตอบ #39 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 08:22:21 PM »

แผ่นเสียงทำแบบบู้ทเล็คดั้งเดิมเลย คือเป็นกระดาษถ่ายเอกสารสอดมากับปกกระดาษแข็งเจาะรูตรงกลางครับ  ยิ้มกว้างๆ

เออ...อ...อ  แล้วในซีดีนี่คุณภาพเสียงของคอนเสิร์ตนี้เป็นยังงัยบ้างครับ ?

ผมว่าเสียงดีกว่า Welcome Back My Friends ... อีกนะครับ
ขอถามพี่โป่งว่า ถ้าเป็นแผ่น Record Store Day จะมีตราที่บอกว่า ผลิตในโอกาส Record Store Day ปรากฎที่ label แผ่นเสียงมั้ยครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #40 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 08:39:21 PM »

ให้พี่โป่งแกะแผ่นเก่าๆ มาถ่ายรูปให้ดูหน่อยฮะ
ของปีใหม่ เก็บไว้ก่อนนะฮะ

« ตอบ #41 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 | 10:13:25 PM »

ขอถามพี่โป่งว่า ถ้าเป็นแผ่น Record Store Day จะมีตราที่บอกว่า ผลิตในโอกาส Record Store Day ปรากฎที่ label แผ่นเสียงมั้ยครับ

ส่วนมากจะเป็นสติคเกอร์ติดอยู่หน้าปกบน shrink wrap น่ะครับ แล้วเลเบิ้ลแผ่นเสียงของ ELP มันขาวโพลนไปหมด
เหมือนกับผลงานนอกสารบบจริงๆ เลยครับ ไม่มีตราหรือตัวหนังสือพิมพ์แม้แต่นิดเดียว.

« ตอบ #42 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011 | 12:03:20 PM »

ให้พี่โป่งแกะแผ่นเก่าๆ มาถ่ายรูปให้ดูหน่อยฮะ
ของปีใหม่ เก็บไว้ก่อนนะฮะ

ของเก่าๆ ยิ่งไม่อยากแกะเลยครับ ให้มันอยู่อย่างนั้นก็ดีแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ผมมีปัญหาเรื่องถ่ายรูปน่ะครับ ต้องรอคุณลูกสาวคนเดียวเลย  รูดซิบปาก  ลังเล  อายจัง  ร้องไห้  ฮืม

« ตอบ #43 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011 | 09:40:44 AM »

ได้มีโอกาสดูวิดีโอคอนเสิร์ต Keith Emerson Band โดยความอนุเคราะห์ของคุณ panyarak แล้ว ผมสังเกตว่า Marc Bonilla มือกีตาร์ นอกจากจะเล่นกีตาร์ด้วยมือซ้ายแล้ว น้ำเสียงของเขาดูใกล้เคียงเสียงของ Greg Lake เหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะตอนที่ร้องเพลง Karn Evil 9 First Impression Part II
Ritchie Benmore
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2011 | 02:15:14 PM »

ELP กำลังเตรียมปล่อยดีวีดีคอนเสิร์ตฉลอง 40 ปีออกมา

จากงานนี้เลย High Voltage Festival 2010  ยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=VPB1zFXyA3k" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=VPB1zFXyA3k</a>

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์