เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 08:26:29 AM
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Best of ELP  (อ่าน 39932 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #90 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 | 08:10:37 AM »

ชื่ออัลบั้มก็บอกเป็นนัยอยู่ครับ Works ถ้าเติม s แบบนี้ แปลว่า งานศิลปะ ซึ่งย่อมมีทั้งผู้ที่เข้าถึงและเข้าไม่ถึง ส่วนผมก็ไม่ค่อยเข้าถึงงานศิลปะเท่าไหร่ ก็ชอบเป็นบางเพลง เพลงไหนไม่ชอบก็ข้ามไปเลย และเห็นว่า Fanfare for the Common Man ต้องดูเวลาเล่นแสดงสด จะได้อรรถรสกว่าฟังแห้งๆ จากชุดนี้ครับ
ใช่เลยครับ ในเรื่องเพลง Fanfare for the Common Man ผมได้ดูการแสดงสดเพลงนี้แล้วได้อรรถรสจริง ๆ แม้แต่ในคอนเสิร์ตยุคหลังของ ELP อย่าง Live at the Royal Albert Hall ก็เล่นเพลงนี้ได้ดี หรือแม้กระทั่งการที่ Asia ได้นำเพลงนี้ออกเล่นคัฟเวอร์ในคอนเสิร์ต Fantasia ฉลองครบ 25 ปี ก็ให้อรรถรสไปอีกแบบ ไม่ว่าจะเป็นฝีมือคีย์บอร์ดของ Geoff Downes การโซโลกีตาร์ของ Steve Howe และการดวลกันระหว่างกีตาร์กับคีย์บอร์ดในตอนท้ายของเพลงครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #91 เมื่อ: 19 กันยายน 2011 | 01:23:07 AM »

เดือนหน้าฉลองสี่สิบปีกับลุงๆ ได้เลยเคิ้บ!

ดูจาก bootleg dvd ของการแสดงนี้ที่ออกมาเผยแพร่ก่อนหน้านี้แล้ว เป็นการฉลองครบรอบ 40 ปี ที่ไม่ค่อยสง่างามเท่าใดนัก เพราะความชราภาพของนักดนตรี โดยเฉพาะ Keith Emerson ทำให้การแสดงครั้งนี้ค่อนข้างฝืดครับ แต่ยังไงก็ยังอยากดูแบบชัดๆ เสียงดีๆ และจะรออุดหนุนแผ่น blu-ray อยู่ดีครับ

ได้ดูจากแผ่นแท้แล้ว น่าประทับใจกว่าแผ่น bootleg หลายเท่า การแสดงช่วงต้นๆ ค่อนข้างอืดเหมือนเครื่องยังไม่ติดดี กว่าจะไป peak ก็ตอนเพลง Pictures at an Exhibition ความยาวเกือบ 20 นาที และอยากจะกดข้ามตอน Carl Palmer ถอดเสื้อโชว์พุงที่ใหญ่มากตอนโซโล่กลอง แต่ก็ยั้งมือไว้ทัน เพราะแกยังโซโล่ได้มันส์เหมือนตอนหนุ่มๆ ส่วน Greg Lake อ้วนจนไม่มีคอ และใส่เสื้อสีอ่อนยิ่งทำให้ดูตัวพองมากขึ้นเมื่อเทียบกับศรีษะที่ไม่ได้ใหญ่ตามเท่าใดนัก เสียงร้องของเขาแหบน้อยลงแต่ไม่กังวาลเหมือนตอนหนุ่มๆ  Keith Emerson เล่นได้น่าประทับใจแต่ไม่โลดโผน หลายเพลงมีการเปลี่ยนท่อนอินโทรใหม่จนบางครั้งทายชื่อเพลงที่จะเล่นผิด แม้ว่าพวกเขาจะไม่ได้เล่นดนตรีร่วมกันมานานถึง 12 ปี แต่คอนเสิร์ตครบรอบ 40 ปี รอบเดียวนี้ ก็เล่นได้ลื่นดี น่าจะเป็นเพราะแต่ละคนมีวงของตัวเอง และออกแสดงสดอย่างต่อเนื่องอยู่แล้ว ผมเข้าใจว่า บันทึกการแสดงสดนี้ ไม่มีการอัดทับ เพราะปล่อยช่วงที่เล่นพลาดและเครื่องเสียงไม่ร่วมมือออกมาหลายตอนครับ

hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #92 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 11:53:27 AM »

Live at the Mar Y Sol Festival '72 (ซีดี)
เพิ่งออกอาทิตย์ก่อน เสียงดี+น่าฟังไหมครับ

http://www.amazon.com/dp/B005XB8PNA?tag=boomerang00-20&camp=14573&creative=327641&linkCode=as1&creativeASIN=B005XB8PNA&adid=003H0QKY2PFX9QM8S3ZT&&ref-refURL=http%3A%2F%2Fwww.boomerangshop.com%2Fweb%2Fproductdetail.aspx%3Fpid%3D651273

เคยซื้อแผ่นของ Shout Factory! คุณภาพเสียงใช้ได้
panyarak

« ตอบ #93 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 01:11:51 PM »

Live at the Mar Y Sol Festival '72 (ซีดี)
เพิ่งออกอาทิตย์ก่อน เสียงดี+น่าฟังไหมครับ

http://www.amazon.com/dp/B005XB8PNA?tag=boomerang00-20&camp=14573&creative=327641&linkCode=as1&creativeASIN=B005XB8PNA&adid=003H0QKY2PFX9QM8S3ZT&&ref-refURL=http%3A%2F%2Fwww.boomerangshop.com%2Fweb%2Fproductdetail.aspx%3Fpid%3D651273

เคยซื้อแผ่นของ Shout Factory! คุณภาพเสียงใช้ได้

ผมมีการแสดงนี้ที่บรรจุอยู่ใน From the Beginning boxset แล้ว คุณภาพเสียงดีทีเดียว แต่ได้ข่าวว่า การออกเป็นซีดีแยกต่างหากครั้งนี้มีการ remix เสียงใหม่จนแย่กว่าเดิมครับ

« ตอบ #94 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012 | 11:27:10 AM »

มีใครเคยฟังเพลงประกอบภาพยนตร์โดย Keith Emerson ในหนังการ์ตูนเรื่อง Harmangedon แล้วบ้างครับ?

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

« ตอบ #95 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012 | 12:07:26 PM »

มีใครเคยฟังเพลงประกอบภาพยนตร์โดย Keith Emerson ในหนังการ์ตูนเรื่อง Harmangedon แล้วบ้างครับ?

ไม่น่าประทับใจเลยครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #96 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 04:54:51 PM »

ชื่ออัลบั้มก็บอกเป็นนัยอยู่ครับ Works ถ้าเติม s แบบนี้ แปลว่า งานศิลปะ ซึ่งย่อมมีทั้งผู้ที่เข้าถึงและเข้าไม่ถึง ส่วนผมก็ไม่ค่อยเข้าถึงงานศิลปะเท่าไหร่ ก็ชอบเป็นบางเพลง เพลงไหนไม่ชอบก็ข้ามไปเลย และเห็นว่า Fanfare for the Common Man ต้องดูเวลาเล่นแสดงสด จะได้อรรถรสกว่าฟังแห้งๆ จากชุดนี้ครับ
ผมชอบภาคส่วนงานของ Emerson กับ Lake ในชุดนี้ ส่วนของ Carl Palmer ไม่ค่อยประทับใจเท่าที่ควรครับ
ผมชอบเพลง closer to believing ครับ

« ตอบ #97 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 11:25:15 PM »

ผมชอบภาคส่วนงานของ Emerson กับ Lake ในชุดนี้ ส่วนของ Carl Palmer ไม่ค่อยประทับใจเท่าที่ควรครับ
ผมชอบเพลง closer to believing ครับ
เพลงนี้ก็เพราะดีครับ อันที่จริงผมชอบเพลงร้องของ Lake แทบทุกเพลงใน Works I เลยนะครับ

TRON

« ตอบ #98 เมื่อ: 13 เมษายน 2015 | 02:41:59 PM »

http://www.superdeluxeedition.com/news/emerson-lake-palmer-trilogy-three-disc-deluxe-reissue/?utm_source=SuperDeluxeEdition+Newsletter&utm_campaign=8c87020762-Newsletter+12+April+2015&utm_medium=email&utm_term=0_a672bec77b-8c87020762-76726557&mc_cid=8c87020762&mc_eid=7ee1946c2b
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #99 เมื่อ: 26 มีนาคม 2020 | 02:34:12 PM »

ดูสารคดีของ ELP แล้ว
ช่วงต้นปี '70 พวกเขาดังเป็นพลุแตก เพราะแนวดนตรีที่แปลกใหม่ น่าตื้นเต้น น่าสนใจ การแสดงของของ Keith Emerson ก็
เป็นที่ดึงดูดของคนดู
ไม่กี่ปี งานชุดหลัง ๆ แป๋ไปพอสมควร และสถานของวงก็ inactive ไป
ผมเลยรู้สึกว่าวงนี้มาเร็ว-ไปเร็ว ครับ

แต่ในแง่ของ "ผู้บุกเบิก" ผมยกนิ้วโป้งให้สองมือเลย Two Thumps Up!!

(ถึงจะไม่ชอบมาก แต่ก็มีงานครบทุก official นะจ๊ะ)

« ตอบ #100 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2021 | 10:20:40 AM »

พูดถึงผลงานยอดเยี่ยมไปแล้ว ลองมาดูผลงานยอดแย่กันบ้าง Love Beach (1978) คือหนึ่งในผลงานยอดแย่และไม่น่าจดจำในสายตาแฟน ๆ ของ ELP หลังจากการกลับมาของพวกเขาในช่วงครึ่งหลังทศวรรษ 1970s ไม่ค่อยมีใครพูดถึงผลงานชุดนี้กัน เพราะคงจะรับไม่ได้และรังเกียจว่าทำดนตรีได้อย่างไม่สมศักดิ์ศรีของวงที่ครั้งหนึ่งเคยยิ่งใหญ่มาแล้ว แต่เมื่อครั้งที่ผมยังฟังคาสเสทอยู่ ผมฟังผลงานชุดนี้บ่อย ผมว่าก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร อย่างเพลงสั้น ๆ ในหน้าแรกนี่สามารถเข้าถึงได้ง่ายและฟังได้สบาย ๆ ส่วนหน้าสองก็เป็นเพลงยาวแบบ symphonic ตามสไตล์ที่พวกเขาถนัด ราวกับเป็นการออกผลงานกึ่งเอาใจตลาดยังไงยังงั้น และว่ากันว่า Love Beach คือผลงานที่ ELP จำใจต้องทำให้เสร็จ ๆ ไปเพราะมีสัญญาติดพันอยู่กับต้นสังกัดครับ

ลองอ่านบทความนี้ดู มีบางแง่มุมที่ผมเห็นตรงกับผู้เขียนบทความ แต่โดยส่วนใหญ่เขา "สับ" ผลงานชุดนี้ครับ

https://proglodytes.com/2016/11/17/album-reclamation-project-elp-love-beach/

« ตอบ #101 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2022 | 02:38:22 PM »

Out Of This World: Live 1970-1997 (ออกวางจำหน่ายปี 2021)

อัลบั้มรวมการแสดงสดของ Emerson Lake & Palmer ระหว่างปี 1970-1997 คุณภาพรีมาสเตอร์ ในรูปแบบ deluxe boxset 10 แผ่นไวนิล และ 7 แผ่นซีดี ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการเฉลิมฉลองวงที่มีอายุครบ 50 ปี สาวก ELP ไม่ควรพลาดครับ

เครดิตภาพ https://bravewords.com/

« ตอบ #102 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2022 | 01:33:16 PM »

กระทู้นี้ตั้งหัวข้อไว้ว่า Best of ELP แล้วคำถามว่าคือชุดใด เมื่อตรึกตรองดู น่าจะตอบได้หลายแง่ ถ้าจะตอบในแง่ที่ ELP พุ่งถึงจุดพีคทางอาชีพดนตรีของพวกเขาก็น่าจะเป็นชุด Brain Salad Surgery แต่ถ้าพูดในแง่ผลงานที่มีแต่เพลงซีเรียส ไม่มีเพลงงี่เง่าตลกโปกฮาเจือปนอยู่เลย (เหมือนในผลงานหลายชุดของพวกเขา) ผมว่าน่าจะเป็นผลงานชุดแรก รองลงมาก็น่าจะเป็น Pictures At An Exhibition ครับ

เครดิตภาพ http://vintageprog.com/

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #103 เมื่อ: 04 กันยายน 2022 | 09:23:21 AM »

อัลบั้มชุด Works I ของ ELP ท่านเห็นว่ายอดเยี่ยมหรือยอดแย่? บางคนก็ว่าดีระดับมาสเตอร์พีซ แต่บางคนก็ว่าลืมไปได้เลย ส่วนตัวผมเห็นว่าค่อนข้างน่าเบื่อ มีเพลงที่น่าจดจำอยู่ไม่กี่เพลงเอง แต่ชุดนี้ก็ยังดีกว่า Works II นะครับ

ไปๆมาๆ ผมชอบอัลบั้มนี้นะครับ แต่ถ้าฟังเหมารวมทั้งอัลบั้ม คงไม่อาจไปเทียบกับอัลบั้มก่อนๆ แต่ถ้าแยกฟังแล้ว ยิ่งฟังผมยิ่งชอบครับ

« ตอบ #104 เมื่อ: 05 กันยายน 2022 | 09:17:52 AM »

สมัยก่อนตอนที่ผมยังเป็นนักเรียน อยากฟังผลงานของ ELP แต่เทปผีในยุคนั้นที่ทำอัลบั้ม ELP ออกวางแผงจำหน่าย เท่าที่ผมจำได้ มีอยู่ 2-3 ชุดเท่านั้น คือ Pictures At An Exhibition, Works I (อันที่จริงอัลบั้มชุดนี้เป็นแผ่นคู่ แต่พอทำเป็นเทปขาย ทำแค่ม้วนเดียวและอัดเพลงไม่ครบ) และชุดรวมเพลง (ซึ่งหน้าปกเป็นภาพวาดศิลปะญี่ปุ่นแสดงรูปพวกพี่ยุ่นกำลังฟังแผ่นเสียงของ ELP) มันมีเท่านี้จริง ๆ นะครับ สำหรับเทปผีเจ้าใหญ่มีชื่อในยุคนั้น ต้องรอเทปที่เพื่อนผมทำออกขายในเวลาต่อมาอีกหลายปีจึงจะได้มีโอกาสฟัง ELP ชุดแรกและ Trilogy ซึ่งอัดมาคู่กันในเทปม้วนเดียว คุ้มค่ามาก และ Brain Salad Surgery ซึ่งชุดนี้ตอนนั้นผมสงสัยว่าเพื่อนของผมมันอัดเสียงไม่ดีหรือยังไง เสียงถึงได้บี้ ๆ แบน ๆ และ laid back แต่พอได้ฟังซีดีและแผ่นเสียงต่อมาในยุคหลังจึงทราบว่ามันอัดเสียงแบบนี้มาตั้งแต่แรกแล้ว (หลงโทษเพื่อนอยู่เสียตั้งนาน 5555) ที่เล่ามานี้ก็เพื่ออยากให้ทราบว่าในยุคก่อนโน้นคนฟังเทปคาสเสทแนว progressive rock ค่อนข้างจะอัตคัดและไม่มีทางเลือกมาก เพราะเทปผีเพลงสากลในยุคนั้นที่ขึ้นชื่อว่าทำเทปออกมาเยอะก็ใช่ว่าจะทำเทปอัลบั้มแนว progressive ออกมาทุกชุด บางทีอัลบั้มคู่ก็ทำย่อออกมาเป็นเทปม้วนเดียวซึ่งมีเพลงไม่ครบ แต่เราก็ซื้อมาฟัง สำหรับคอเพลง progressive ที่ยังไม่มีโอกาสได้ฟังแผ่นเสียงในยุคนั้น เพราะเทปราคาม้วนละ 25-30 บาท ในขณะที่แผ่นเสียงแผ่นเดี่ยวทั่วไปราคา 250-300 บาทครับ

เครดิตภาพ www.vintageprog.com

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
พิมพ์