เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 12:50:15 AM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ABBA  (อ่าน 34522 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 10:14:38 AM »

เห็นด้วยกับท่านผีเพลงในแง่ที่ว่าเพลงเพราะแต่ฟังแล้วค่อยข้างซ้ำซาก ซื้อรวมเพลงจะดีที่สุด
  ถ้าอยากแยกฟังเป็นชุด ขอแนะนำชุด new arrival
  ชอบเสียงผู้หญิงร้องเพลงฟังสบาย ขอแนะนำวง middle of the road ชุดรวมเพลงชุดเดียวพอ

ผมก็ชอบวงนี้ โดยเฉพาะ Chirpy Chirpy Cheep Cheep

panyarak

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 11:05:40 AM »

ABBA เป็นวงโปรดของ Richie Blackmore เลยครับ เคยนึกอยู่ว่า Deep Purple สมัย Blackmore อยู่น่าจะเล่นเพลง cover ของ ABBA เวลาออกแสดงสดบ้าง เช่น Dancing Queen, Gimme Gimme Gimme, Chiquitita, Waterloo, Voulez-vous, Knowing Me Knowing You คนดูคงฮาแตก
U2 ยังเคยนำเพลง Dancing Queen ไป cover เลย

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 11:10:30 AM »

U2 ยังเคยนำเพลง Dancing Queen ไป cover เลย << อยากฟังครับ
panyarak

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 11:19:27 AM »

U2 ยังเคยนำเพลง Dancing Queen ไป cover เลย << อยากฟังครับ

ผมมีอยู่ในแผ่น bootleg ครับ

jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 12:56:57 PM »

ABBA เป็นหนึ่งในวงโปรดของผมเลยนะครับ โดยเฉพาะยุคดิสโก้ ถ้าแค่กะติดตามไม่ลึกมาก ซื้อรวมฮิตก็น่าจะพอครับ แต่ถ้าอยากศึกษาวิธีทำเพลงป๊อปชั้นดี (แต่เนื้อหาประมาณนึง เพราะพวกเขาไม่แข็งแรงภาษาอังกฤษเท่าไหร่) ก็น่าจะหาอัลบั้มเต็มมาฟังดูครับ

ซึ่งเท่าที่เคยอ่านมา วิธีการทำเพลงของวงนี้คือ เขาจะทำฮุกที่ติดหูออกมาก่อน จากนั้นถึงขยายออกไปสู่ส่วนอื่นๆ ของเพลง เช่น เนื้อท่อนเวิร์ส, เรียบเรียง

แต่สิ่งที่พิสูจน์ความยอดเยี่ยมของวงนี้คือ การเรียบเรียงดนตรีครับ โดยเฉพาะในแง่ของความละเอียดอ่อน สมาชิกวงเคยสัมภาษณ์ว่า ABBA เคยทำเพลงได้มากที่สุดคือ 12 เพลงต่อปี นั่นคือเพลงละเดือนนั่นเอง ละเอียดละเมียดหรือไม่มันบอกได้พอสมควร และทุกเพลง ไม่เฉพาะซิงเกิ้ลต่างก็ทำด้วยความตั้งใจและละเมียดเท่าๆ กันเลยครับ

Arrival คืออัลบั้มแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2008 | 01:08:48 PM โดย jackpot329 » บันทึกการเข้า

Dark Side of the Man
panyarak

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 01:02:15 PM »

Mike Oldfiled ก็นำเพลง Arrival ไป cover ด้วยครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 มีนาคม 2008 | 02:18:04 PM »

ABBA เป็นหนึ่งในวงโปรดของผมเลยนะครับ โดยเฉพาะยุคดิสโก้ ถ้าแค่กะติดตามไม่ลึกมาก ซื้อรวมฮิตก็น่าจะพอครับ แต่ถ้าอยากศึกษาวิธีทำเพลงป๊อปชั้นดี (แต่เนื้อหาประมาณนึง เพราะพวกเขาไม่แข็งแรงภาษาอังกฤษเท่าไหร่) ก็น่าจะหาอัลบั้มเต็มมาฟังดูครับ

ซึ่งเท่าที่เคยอ่านมา วิธีการทำเพลงของวงนี้คือ เขาจะทำฮุกที่ติดหูออกมาก่อน จากนั้นถึงขยายออกไปสู่ส่วนอื่นๆ ของเพลง เช่น เนื้อท่อนเวิร์ส, เรียบเรียง

แต่สิ่งที่พิสูจน์ความยอดเยี่ยมของวงนี้คือ การเรียบเรียงดนตรีครับ โดยเฉพาะในแง่ของความละเอียดอ่อน สมาชิกวงเคยสัมภาษณ์ว่า ABBA เคยทำเพลงได้มากที่สุดคือ 12 เพลงต่อปี นั่นคือเพลงละเดือนนั่นเอง ละเอียดละเมียดหรือไม่มันบอกได้พอสมควร และทุกเพลง ไม่เฉพาะซิงเกิ้ลต่างก็ทำด้วยความตั้งใจและละเมียดเท่าๆ กันเลยครับ

Arrival คืออัลบั้มแนะนำครับ
เห็นด้วยครับ ABBA ถึงแม้จะทำเพลงพ็อพตลาด แต่หากฟังดูดี ๆ จะทราบว่าเป็นเพลงพ็อพที่มีชั้นเชิง ลูกเล่น และลีลา ในหลาย ๆ เพลงของพวกเขาจะมีลีลา จังหวะและอารมณ์หลากหลายอยู่ในเพลงเดียวกัน ทำให้เป็นเพลงพ็อพที่ดูไม่ธรรมดา นอกจากนี้ เสียงคีย์บอร์ดและซินธ์ยังมีส่วนช่วยให้เพลงของพวกเขาวิจิตรสวยงามยิ่งขึ้นไปอีก
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 09:59:39 PM »

ในฐานะแฟนพันธุ์แท้ของวงนี้ ก็อยากจะบอกว่า เพลงเพราะเยอะครับ ผมชอบสัก 90 % ได้ เพลงในชุด Gold เป็นแค่ส่วนน้อยครับ
และชอบอัลบั้มที่วงเมทัลนำเพลง ABBA ไป cover ด้วย ชื่อชุด ABBA Metal โดยเฉพาะ Summernight City โดย Therion

อ่านแล้วทำให้อยากเก็บ boxset ที่รวมทุกอัลบั้มของวงนี้เลย คุ้มไหมครับ? 10แผ่นใช่ไหมครับ ฮืม

หมายถึงที่เป็น mini lp cd ของญี่ปุ่นใช่มั้ยครับ ผมคิดว่าคุ้มเพราะเป็นครั้งแรกที่ออกเป็น mini lp cd และแถมโอบิให้ด้วยครับ

ไม่ครับ ผมหมายถึง box สีฟ้าๆ The Complete Studio Recordings ครับ....

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
.. polotoon ..

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 07:05:13 PM »

ฟ้าเหลี่ยมอยู่ที่ B2S central world อยู่เลยครับ  ยิ้มเท่ห์

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 07:06:45 PM »

ฟ้าเหลี่ยมอยู่ที่ B2S central world อยู่เลยครับ  ยิ้มเท่ห์

เท่าไรครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 07:09:08 PM »

เท่าไรครับ
ไม่ได้ดูครับ เพราะวงนี้ไม่ค่อยถูกชะตาครับ
ใครตามเก็บ rush เชิญเลยนะครับ มีหลายชุดมาก
jazz ดีๆก็มีไม่น้อยเลย ยุคเก่าๆนะครับ พวก herbie hancock ประมาณนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #26 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 08:15:09 PM »

เท่าไรครับ
ไม่ได้ดูครับ เพราะวงนี้ไม่ค่อยถูกชะตาครับ
ใครตามเก็บ rush เชิญเลยนะครับ มีหลายชุดมาก
jazz ดีๆก็มีไม่น้อยเลย ยุคเก่าๆนะครับ พวก herbie hancock ประมาณนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

วันนี้ไป เจอ Mike Oldfield ชุดล่าสุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 08:22:33 PM »

เท่าไรครับ

วันนี้ไป เจอ Mike Oldfield ชุดล่าสุดครับ
ผมก้ไปวันนี้ ไม่ทันมองหาคุณ mike กับคุณ lilium เลย  ยิ้มกว้างๆ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #28 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 08:33:46 PM »

Rush มีพวก Moving Pictures ใช่ไหมครับ จะได้ไปสอย อิอิอิ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #29 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008 | 08:34:37 PM »

Rush มีพวก Moving Pictures ใช่ไหมครับ จะได้ไปสอย อิอิอิ

ที่ Gram ก็มีไม่ใช่เรอะ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์