เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 02:57:24 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?
หน้า: [1] 2 3 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?  (อ่าน 60105 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 08:24:20 AM »

ช่วยแนะนำหน่อยครับ เมื่อคราวก่อน คุณ panyarak ได้แนะนำไว้หลายวงด้วยกัน แต่ผมไม่ได้เซฟคำตอบของคุณ panyarak เอาไว้ ต้องขออภัยถ้าจะขอความกรุณาให้ตอบอีกครั้ง ส่วนท่านอื่นอย่างคุณ Lilium นี่จะเข้ามาแจมด้วยก็ได้นะครับ

ส่วนที่ผมรู้จักแล้วก็มี Far East Family Band (Kitaro เคยอยู่วงนี้ด้วย) และ Bi Kyo Ran บางคนแนะนำให้ฟังวง Ars Nova, Pageant และ Kenso แต่ผมก็ยังไม่ได้ฟัง ดังนั้น จะเห็นได้ว่ายังรู้จักน้อยมาก
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 09:25:08 AM »

ผมก็ไม่ได้ save ไว้เหมือนกัน จำได้ว่า เขียนถึงราว 50 วง ใช้เวลา 3-4 วัน

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:52:08 AM »

งั้นขอเรียนถามเป็นรายวงก่อนนะครับ ไม่ทราบว่า อัลบั้ม La Mosaique de la Reverie ของวง Pageant นี้เป็นอย่างไรบ้าง? ออกไปในแนวไหน? และน่าซื้อหรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 02:28:21 PM »

ผมซื้ออัลบั้มแรกของ Pageant โดยไม่เคยรู้จักวงนี้มาก่อน เพราะหน้าปกโดยแท้ โดยซื้อมาเป็นซีดีกล่องพลาสติกก่อน พอออกเป็น mini lp cd ก็ซื้อมาอีก ทั้งๆ ที่ไม่ได้ประทับใจกับดนตรีของวงนี้มากนัก แนวดนตรีเป็น Symphonic prog ที่ได้รับอิทธิพลบางส่วนจาก Genesis แต่ก็มีความเป็น prog แบบญี่ปุ่นอยู่มากคือ ดนตรีมีทั้งเมโลดี้สวยงามรื่นหู ด้วยกีตาร์ คีย์บอร์ด และฟลุ้ต แต่สลับด้วยความโฉ่งฉ่างเป็นบางครั้ง นักร้องหญิงร้องเป็นภาษาญี่ปุ่นแต่เสียงออกจะสูงสักหน่อย

.. polotoon ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 07:26:55 PM »

แล้วอัลบั้มไหน น่าจะเรียกได้ว่าเป็น The Best Japanese Progressive Album ครับ ..

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 08:48:22 PM »

ถ้าวงที่ได้ฟังมาแล้วชอบๆก็มีดังนี้ครับ

Ars Nova
Bi Kyo Ran
Black Page
Deja Vu
Fairy
Hiroyuki Ishizawa & IO
Hiroyuki Numba
Kenso
Magdalena
Midas
Motoi Sakuraba
Mr. Sirius
Outer Limits
Pageant
Shingetsu
Social Tensions
Terutsugu Hirayama
Vermilion Sands
Yoninbayashi

เป็นต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2007 | 08:50:49 PM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 08:54:33 PM »

ญี่ปุ่นเป็นตลาดเพลงที่ใหญ่เป็นอันดับ 2 ของโลกจริงๆ ...
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:40:55 PM »

1. สำหรับผมแล้ว The Best Japanese Prog ผมยกให้ Shingetsu ครับ
2. ตลาดเพลงแนวโปรเกรสซีฟแล้ว เผลอๆ ญี่ปุ่นจะใหญ่กว่าอเมริกาก็ได้นะครับ คนญี่ปุ่นที่บ้าดนตรีแนวโปรเกรสซีฟ แบบ Otaku จริงๆ ผมว่าเก่งกว่าฝรั่งอีกนะครับ เอาแค่คนขายในร้าน Disk Union Progressive Rock อายุมากๆหน่อยในร้านสาขา Shinjuku หรือ Ochanomizu และคนขายในร้าน World Disque และเจ้าของร้าน Garden Shed หัวหน้าวง Mugen เนี่ยสุดยอดนักฟังทั้งนั้น ความรู้ปึ้กเลยทีเดียว 
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 10:01:22 AM »

แล้วอัลบั้มไหน น่าจะเรียกได้ว่าเป็น The Best Japanese Progressive Album ครับ ..

ขอเลี่ยงตอบเป็นว่า วงที่ได้รับการกล่าวขวัญถึงเวลาพูดถึง Japanese Progressive Rock บ่อยมากก็แล้วกันนะครับ โดยเฉพาะเวลาเปรียบเทียบว่า วงนั้นวงนี้มีแนวดนตรีใกล้เคียงกับวงใดต่อไปนี้ Yonin Bayashi, J.A. Seazar, Far Out, Far East Family Band, Outer Limits, Cosmos Factory, Novela, Shingetsu, Bikyoran, Kenso, Ruins, Gerard, Pageant, Ars Nova, Yellow Magic Orchestra

.. polotoon ..

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 10:24:18 AM »

ขอเลี่ยงตอบเป็นว่า วงที่ได้รับการกล่าวขวัญถึงเวลาพูดถึง Japanese Progressive Rock บ่อยมากก็แล้วกันนะครับ โดยเฉพาะเวลาเปรียบเทียบว่า วงนั้นวงนี้มีแนวดนตรีใกล้เคียงกับวงใดต่อไปนี้ Yonin Bayashi, J.A. Seazar, Far Out, Far East Family Band, Outer Limits, Cosmos Factory, Novela, Shingetsu, Bikyoran, Kenso, Ruins, Gerard, Pageant, Ars Nova, Yellow Magic Orchestra

ขอเป็นอัลบั้มเยี่ยมๆซัก 3 ชุดได้ไหมครับ ขอบคุณครับ ..

panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 10:48:40 AM »

ถ้ายึดความชอบส่วนตัวเป็นหลักนะครับ ผมจะไม่ชอบวงโฉ่งฉ่างอย่าง Novela, Wappa Gappa, Vienna, Ruins ฯลฯ ผมชอบวง prog ญี่ปุ่นที่ออกแนว hard rock ส่วนอัลบั้มที่ชอบมากเป็นพิเศษและฟังบ่อย ไม่เรียงลำดับใดๆ ทั้งสิ้นก็มี
Ars Nova & Gerard - Keyboards Triangle
Cosmos Factory - An Old Castle of Transylvania
Ars Nova - The Goddess of Darkness
Yonin Bayashi - Isshoku Sokuhatsu
Far East Family Band - The Cave Down to Earth กับ Nipponjin
Fromage - Ondine
Flower Travellin' Band - Make Up
Vermillion Sands - Water Blue
Pochakaite Malko
Magritte Voice
Far Out

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 08:41:19 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ว่า ผลงานของ Ars Nova ที่ออกเป็น LP นั้นมีหรือไม่ครับ? หรือว่ามีแต่ซีดีอย่างเดียว (เพราะดูจากประวัติแล้วเป็นวงที่ค่อนข้างใหม่ ไม่ใช่วงเก่าแก่จากยุค 70 หรือ 80)

ขอบคุณครับ
panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 10:28:32 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ว่า ผลงานของ Ars Nova ที่ออกเป็น LP นั้นมีหรือไม่ครับ? หรือว่ามีแต่ซีดีอย่างเดียว (เพราะดูจากประวัติแล้วเป็นวงที่ค่อนข้างใหม่ ไม่ใช่วงเก่าแก่จากยุค 70 หรือ 80)

ขอบคุณครับ

มี 2 ชุดที่ออกเป็น lp โดย Black Widow อิตาลีคือ The Book of the Dead (BWR056) และ Android Domina (BWR032)
โดย The Book of the Dead มีซิงเกิ้ล 12 นิ้วแถมมาด้วย ทั้ง 2 ชุด เปลี่ยนหน้าปกใหม่ สวยกว่าเดิมครับ ผมมีเฉพาะ The Book of the Dead

no7
Fragile

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008 | 04:06:48 PM »

มีเกือบทุกวงแล้ว เคยไปดู Ars Nova แสดงสดที่ชิบูย่าแล้ว เล่นมันมาก แถมได้ทานอาหารกับมือเบสของวงหลังแสดงจบด้วย ตัวจริงไม่เซ็กซี่เหมือนในรูปเลยครับ ออกไปทางผู้หญิงผอมๆตัวเล็กๆซะมากกว่า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008 | 04:11:43 PM »

ชอบวง Far Out ด้วยคนครับ ฟังไปฟังมารู้สึกว่าติดกลิ่นแบบ Pink Floyd พอสมควรทีเดียว ฟังเพลินดีครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: [1] 2 3 ... 10
พิมพ์