เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 08:51:23 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?  (อ่าน 60128 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #105 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 09:33:23 AM »

Far East Family Band ผมมีแผ่นเสียงสองชุดนี้ ซึ่งเป็นแผ่นเยอรมันยุคเก่า ตอนนั้นซื้อตามแรงเชียร์ของเพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่งครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #106 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 02:29:09 PM »

เพลง Forbidden colours ที่เรียวอิชิ ซากาโมโต้ เล่นเดี่ยวเปียโน นี่จริงๆ มาจากชุดไหนครับ
อยากได้ฉบับเต็ม
ชอบๆๆๆ

แล้วชุด แมรี่ คริสมาส มิสเตอร์ ลอเร็นซ์ นี่มีแบบ มินิแอลพี ยังครับ
อยกได้ๆๆๆๆ

ปล.กาตาร์หนาวยังคร้าบบ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าเวลาเดี่ยวเปียโนมักใช้ชื่อ Merry Christmas Mr. Lawrence ที่แน่ๆ มีอยู่ในชุดรวมเพลง Various Artists - Piano One ของค่าย Private Music

ชุดนี้ ผมไม่มี แต่คิดว่า ตรงกับที่พี่แจ็คต้องการ

นอกจากนี้ ก็ปรากฎในรูปแบบแสดงสดอยู่ในอัลบั้มและดีวีดีแสดงสดของเขาหลายชุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2011 | 02:38:17 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #107 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 | 09:00:05 AM »

คุณ panyarak พอจะมีผลงานการแสดงสดของ Far East Family Band เก็บไว้บ้างมั้ยครับ?

panyarak

« ตอบ #108 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011 | 11:08:33 AM »

คุณ panyarak พอจะมีผลงานการแสดงสดของ Far East Family Band เก็บไว้บ้างมั้ยครับ?

ไมมีเลยครับ ตอนอยู่ญี่ปุ่นก็พยายามหาอยู่ แต่ญี่ปุ่นเป็นประเทศที่วางขายแผ่น bootleg วงต่างประเทศอย่างเสรี
แต่กลับไม่มีแผ่น bootleg วงญี่ปุ่นขายครับ

« ตอบ #109 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 07:03:23 PM »

คุณ panyarak พอจะรู้จักหรือเคยฟังผลงานของ Deja-Vu วงซิมโฟนิคพร็อกจากญี่ปุ่นบ้างไหมครับ?

panyarak

« ตอบ #110 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 07:41:53 PM »

คุณ panyarak พอจะรู้จักหรือเคยฟังผลงานของ Deja-Vu วงซิมโฟนิคพร็อกจากญี่ปุ่นบ้างไหมครับ?

วงนี้เด่นที่เสียงคีย์บอร์ดของ Motoi Sakuraba ซึ่งรับงานทำดนตรีประกอบเกมเป็นหลักครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #111 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:12:26 PM »

ที่จริงพี่ตั๊มก็เคยเอาดีวีดี ซากาโมโต้ มาให้ผมถอดรหัส
แต่รู้สึกจะไม่สำเร็จครับ
เพราะวิทยายุทธยังไม่แกร่ง
คราวหน้า ต้องขอลองอีกที  ยิงฟันยิ้ม

แต่ตอนนี้ หนูเรียวแกเปลี่ยนแนวไปเยอะเลย
กลับไปหารากเง่าของความญี่ปุ่นของแกมากๆเลย
ฟังยากขึ้นจมเลยอ้ะ..

« ตอบ #112 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012 | 05:00:31 PM »

วงนี้เด่นที่เสียงคีย์บอร์ดของ Motoi Sakuraba ซึ่งรับงานทำดนตรีประกอบเกมเป็นหลักครับ
ฝีไม้ลายมือการเล่นคีย์บอร์ดของ Sakuraba เป็นอย่างไรบ้าง? พอจะสูสีกับมือคีย์บอร์ดของ Gerard ได้มั้ยครับ?

« ตอบ #113 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012 | 09:23:35 AM »

ผลงานของ Social Tension ชุด Macbethia (1989) เป็นอย่างไรบ้างครับ?
มีใครเคยฟังแล้วบ้าง?

« ตอบ #114 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 | 02:52:21 PM »

อัลบั้มของ Mugen ชุด Leda Et Le Cyne (1986) น่าสนใจมั้ยครับ? มีใครเคยฟังแล้วบ้าง?

« ตอบ #115 เมื่อ: 07 เมษายน 2013 | 07:01:15 PM »

ไม่ทราบมีใครเคยได้ยินชื่อหรือได้ฟังผลงานของ Carmen Maki นักร้องหญิงชาวญี่ปุ่นซึ่งมีผลงานตั้งแต่ยุค 70's กันบ้างไหมครับ? เธอเคยออกผลงานร่วมกับวง Oz ในชื่อ Carmen Maki & Oz ที่เห็นข้างล่างนี้คืออัลบั้มชุดแรกของ Oz ซึ่งมี Carmen Maki เป็นนักร้องนำครับ

จาก www.proggnosis.com
panyarak

« ตอบ #116 เมื่อ: 07 เมษายน 2013 | 08:22:25 PM »

ผมมีผลงานทั้งหมดของ Carmen Maki ทั้งในแบบวงและผลงานเดี่ยว แต่ก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมผลงานในแบบวงจึงถูกจัดเป็น prog เพราะฟังดูเป็นร็อคธรรมดา ส่วนผลงานเดี่ยวของเธอ ส่วนใหญ่จะเ็ป็นบลูส์ครับ
ผมรู้จักผลงานของเธอครั้งแรกประมาณปี 1970 ตอนนั้นคุณพ่อผมซื้อซิงเกิ้ล 7 นิ้วมา เป็นเพลงเศร้าแต่ฮิตมากชื่อ Toki Niwa Haha no Naiko no Yohni ซึ่งเนื้อร้องมีความหมายใกล้เคียงกับเพลง Motherless Child แต่ร้องแบบเศร้าสร้อย ตอนหลังเธอ นำ 2 เพลงนี้มาร้องรวมเป็นเมดเล่ย์เวลาแสดงสดด้วยครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=zCvt62SZY-M" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=zCvt62SZY-M</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน 2013 | 08:30:07 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง

« ตอบ #117 เมื่อ: 20 เมษายน 2013 | 01:27:16 PM »

ถ้ายึดความชอบส่วนตัวเป็นหลักนะครับ ผมจะไม่ชอบวงโฉ่งฉ่างอย่าง Novela, Wappa Gappa, Vienna, Ruins ฯลฯ ผมชอบวง prog ญี่ปุ่นที่ออกแนว hard rock ส่วนอัลบั้มที่ชอบมากเป็นพิเศษและฟังบ่อย ไม่เรียงลำดับใดๆ ทั้งสิ้นก็มี
Ars Nova & Gerard - Keyboards Triangle
Cosmos Factory - An Old Castle of Transylvania
Ars Nova - The Goddess of Darkness
Yonin Bayashi - Isshoku Sokuhatsu
Far East Family Band - The Cave Down to Earth กับ Nipponjin
Fromage - Ondine
Flower Travellin' Band - Make Up
Vermillion Sands - Water Blue
Pochakaite Malko
Magritte Voice
Far Out

เรียนพี่ตั๊ม
ชุดเหล่านี้ มีแผ่นเสียงรึเปล่าครับ
ถ้าเป็นซีดี มีแบบ มินิ-แอลพี ด้วยไหม

panyarak

« ตอบ #118 เมื่อ: 20 เมษายน 2013 | 08:47:59 PM »

ตอบพี่แจ็ค เท่าที่เคยเห็นนะครับ บางชุดแผ่นเสียงรุ่นเก่าที่ยังไม่มีแบบ reissue แพงมากครับ

Ars Nova & Gerard - Keyboards Triangle - mini lp
Cosmos Factory - An Old Castle of Transylvania - LP + mini lp
Ars Nova - The Goddess of Darkness - LP + mini lp
Yonin Bayashi - Isshoku Sokuhatsu - LP + mini lp
Far East Family Band - The Cave Down to Earth กับ Nipponjin - LP + mini lp
Fromage - Ondine - LP + mini lp
Flower Travellin' Band - Make Up - LP + mini lp
Vermillion Sands - Water Blue - LP
Pochakaite Malko - mini lp
Magritte Voice
Far Out - LP + mini lp

ท่านผีเพลง

« ตอบ #119 เมื่อ: 21 เมษายน 2013 | 05:27:12 PM »

ขอบคุณล่ะครับ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
พิมพ์