เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149684 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 01:16:39 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?  (อ่าน 60167 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011 | 02:39:59 PM »

ผลงานของ Stomu Yamashta มีชุดใดที่น่าลองบ้างครับ?

เคยมีกระทู้เก่าครับ

www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2085.msg51249#msg51249

Life Seeker
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #91 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011 | 11:33:35 PM »

The Black Mages มีใครชอบบ้างครับ อิอิ

The poet and the painter casting shadows on the water as the sun plays on the infantry returning from the sea.
panyarak

« ตอบ #92 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011 | 12:28:29 AM »

The Black Mages มีใครชอบบ้างครับ อิอิ

ไม่เคยฟัง ทราบแต่ว่า วงนี้นำดนตรีจากเกม Final Fantasy มาเล่นแบบเฮฟวี่ครับ

Life Seeker
**

« ตอบ #93 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 04:05:29 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=q5st0b3ln5U&feature=fl_lolz&playnext=1&list=FL7yT560ele_s

The poet and the painter casting shadows on the water as the sun plays on the infantry returning from the sea.
Life Seeker
**

« ตอบ #94 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 04:10:23 PM »

ไม่เคยฟัง ทราบแต่ว่า วงนี้นำดนตรีจากเกม Final Fantasy มาเล่นแบบเฮฟวี่ครับ

ใช่ครับ หัวหน้าวง Nobuo Uematsu ก็เป็น composure ประจำเกมตระกูลนี้ ตั้งแต่ภาค 1-11 ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #95 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 10:00:58 AM »

Toshio Egawa อดีตเคยเป็นสมาชิกวง Novela ในยุค 80's ใช่หรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #96 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 10:05:30 AM »

Toshio Egawa อดีตเคยเป็นสมาชิกวง Novela ในยุค 80's ใช่หรือเปล่าครับ?

ใช่ครับ ที่จริงวง Novela เป็นวงที่ยังไม่ตายนะครับ เพียงแต่เดินไปถึงทางตันด้านดนตรี ไม่มีผลงานใหม่ออกมานานแล้ว นานทีปีหน กลับมารวมตัวกันเล่นคอนเสิร์ตเสียที ซึ่งก็มี Toshio Egawa อยู่ด้วยทุกครั้ง ผมพยายามจะฟังผลงานวงนี้ให้ชอบ แต่ก็ไม่สำเร็จเสียที ดนตรีมันรกหู แต่ชาวญี่ปุ่นเขาชื่นชอบกันมากครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #97 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2011 | 04:29:54 PM »

ผลงานของ Moondancer น่าสนใจไหมครับ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #98 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 12:29:42 PM »

อยากทราบว่าผลงานชุดอื่นๆของ Cosmos Factory นอกจากชุด An Old Castle of Transylvania นี่เป็นอย่างไรบ้าง สมควรหามาฟังไหมครับ?

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #99 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 12:57:20 PM »

อยากทราบว่าผลงานชุดอื่นๆของ Cosmos Factory นอกจากชุด An Old Castle of Transylvania นี่เป็นอย่างไรบ้าง สมควรหามาฟังไหมครับ?

ในบรรดา 3 ชุดทีเหลือ ผมชอบ A Journey with the Cosmos Factory มากที่สุด เสียง vintage keyboard กระหึ่ม แนวดนตรีทำให้นึกถึง space rock แบบ Pink Floyd ส่วน Black Hole ค่อนข้างจะเป็น hard rock ที่รกหูสำหรับผม และ Metal Reflection เป็นชุดที่น่าผิดหวังที่สุดครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #100 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 03:48:55 PM »

ถามคุณพี่ว่า

Far East Family Band - Nipponjin
กับ
Far Out - Nipponjin

คืออัลบั้มเดียวกัน หรือต่างกันยังไงครับผม

panyarak

« ตอบ #101 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 08:28:49 PM »

ถามคุณพี่ว่า

Far East Family Band - Nipponjin
กับ
Far Out - Nipponjin

คืออัลบั้มเดียวกัน หรือต่างกันยังไงครับผม

Far Out เป็นวงที่เกิดก่อน Far East Family Band สมาชิกไม่เหมือนกันทีเดียว ตามความเข้าใจของผม อัลบั้มชุดเดียวของ Far Out ไม่มีชื่ออัลบั้ม แต่คนชอบเรียกว่าชุด Nihonjin (ไม่ใช่ Nipponjin) ตามชื่อเพลงในหน้า B แม้ว่า ต่อมา Far Out จะพัฒนาเป็น Far East Family Band แต่ความที่ Kitaro ไม่ได้ร่วมอยู่ใน Far Out เสียงดนตรีจึงแตกต่างกัน ส่วนอัลบั้มของ Far East Family Band ชุด The Cave Down to the Earth เนื้อร้องเป็นภาษาญี่ปุ่น ซึ่งต่อมามีแบบเนื้อร้องภาษาอังกฤษชื่อ Nipponjin ออกมาด้วย เพื่อให้สับสนหนักเข้าไปอีก บริษัทซีดีในยุโรปนำชุด Far Out มา reissue โดยนำเพลงจาก Far East Family Band ชุด Nipponjin ใส่เป็นเพลงแถมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:11:45 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง

« ตอบ #102 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 09:00:50 PM »

ไอซีล่ะ  ยิ้มกว้างๆ

แล้ว ชุด Transylvania No Kojo ก็คือ An Old Castle of Transylvania ใช่ไหมครับ
หรือว่า วงCosmos Factory ทำเวอร์ชั่น ภาษาอังกฤษ  ฮืม

อีกชุด Nazo no Cosmos Go  = A Journey with the Cosmos Factory ภาคอังกฤษ  ฮืม
งงกันใหญ่

panyarak

« ตอบ #103 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 01:35:24 AM »

ไอซีล่ะ  ยิ้มกว้างๆ

แล้ว ชุด Transylvania No Kojo ก็คือ An Old Castle of Transylvania ใช่ไหมครับ
หรือว่า วงCosmos Factory ทำเวอร์ชั่น ภาษาอังกฤษ  ฮืม

อีกชุด Nazo no Cosmos Go  = A Journey with the Cosmos Factory ภาคอังกฤษ  ฮืม
งงกันใหญ่

2 ชุดนี้ไม่ได้ทำออกมา 2 ภาษาครับ แค่แปลชื่ออัลบั้มเป็น 2 ภาษาเท่านั้นครับ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #104 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 08:36:38 AM »

เพลง Forbidden colours ที่เรียวอิชิ ซากาโมโต้ เล่นเดี่ยวเปียโน นี่จริงๆ มาจากชุดไหนครับ
อยากได้ฉบับเต็ม
ชอบๆๆๆ

แล้วชุด แมรี่ คริสมาส มิสเตอร์ ลอเร็นซ์ นี่มีแบบ มินิแอลพี ยังครับ
อยกได้ๆๆๆๆ

ปล.กาตาร์หนาวยังคร้าบบ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
พิมพ์