เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 01:41:00 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingเรื่องของวง King Crimson
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของวง King Crimson  (อ่าน 71021 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 05:37:48 PM »

ดีวีดี แสดงสด King Crimson มีอันไหนน่าสนใจบ้างครับ ฯ

เท่าที่เคยดูมา ผมประทับใจ Deja Vrooom ที่สุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #76 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 06:47:32 PM »

ดีวีดี แสดงสด King Crimson มีอันไหนน่าสนใจบ้างครับ ฯ

เท่าที่เคยดูมา ผมประทับใจ Deja Vrooom ที่สุดครับ

อ๋อ..ครับ เด๋วจะไปหามาฟังดู แล้วชุดนี้ละครับ Asia: Fantasia - Live in Tokyo 2007 เข้มข้นดีหรือเปล่า.

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #77 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 07:05:53 PM »

อ๋อ..ครับ เด๋วจะไปหามาฟังดู แล้วชุดนี้ละครับ Asia: Fantasia - Live in Tokyo 2007 เข้มข้นดีหรือเปล่า.

ชุดนี้เป็นของวง Asia ครับ ผมเองไม่เคยดูเหมือนกัน แต่สมาชิกท่านอื่นๆอีกหลายคนน่าจะทราบดีครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #78 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 | 07:11:51 PM »

ชุดนี้เป็นของวง Asia ครับ ผมเองไม่เคยดูเหมือนกัน แต่สมาชิกท่านอื่นๆอีกหลายคนน่าจะทราบดีครับ

พอดีจะลองฟัง King Crimson ตอนนี้ชอบแล้วตั้ง 2 เพลง In The Wake Of Poseidon,In the Court of the Crimson King เลยจะลองหาฟังจาก
พวกคอนเสิร์ตก่อน ฯ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #79 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 08:38:42 AM »

กระทู้เกี่ยวกับคอนเสิร์ตชุด Fantasia ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=942.0
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #80 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 12:35:04 PM »

กระทู้เกี่ยวกับคอนเสิร์ตชุด Fantasia ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=942.0

ขอบคุณครับ ไปอ่านดูแล้ว แว๊บแรกที่เห็นมีเพลง In the Court of the Crimson King ผมดันนึกไปว่าเป็นการรวมตัวกันอีกครั้งของวง King Crimeson
ซะงั้น  ยิงฟันยิ้ม ทั้งๆที่แต่ก่อนก็พอจะเห็นแว็ปๆอยู่ว่าปกคล้ายกับวง Yes ปล.เท่าที่อ่านดู ในลิงค์ที่ให้มา เหมือนไม่ค่อยประทับใจกันเท่าไหร่นักใช่มั๊ยครับ ฯ

« ตอบ #81 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 01:46:12 PM »

^ ^ ^
โดยส่วนตัว ผมชอบคอนเสิร์ต Fantasia มาก (ดูทีไรก็อมยิ้มทุกทีจนแฟนหาว่าผมเพี้ยน เพราะนั่งยิ้มคนเดียว) เพราะนอกจากจะยกเอาเพลงจากอัลบั้มชุดแรกของ Asia มาเล่นทั้งชุดแล้ว ยังมีโชว์เพลงจากวงเครือญาติอีกด้วย โดยบางเพลงนั้น ผมรู้สึกว่าจะเล่นได้ดีกว่าเจ้าเดิมเล่นเองเสียด้วยซ้ำ อย่างเพลง Fanfare for the Common Man นี่ นอกจาก Downes จะแกะโน้ตเดิมของ Emerson เล่นออกมาได้แทบไม่มีที่ติแล้ว ยังมีการดวลกันระหว่างคีย์บอร์ดกับกีตาร์อีกด้วย ซึ่งความพิเศษตรงนี้มิอาจหาได้จากเวอร์ชั่นดั้งเดิมของ ELP และในกรณีของเพลง In the Court of the Crimson King นั้น ผมว่า Downes ใช้คีย์บอร์ดสมัยใหม่เลียนเสียง mellotron ของ Ian McDonald (อดีตสมาชิก King Crimson) ได้อย่างยอดเยี่ยมครับ ดังนั้น จึงไม่อยากปรามาส Downes อีกต่อไปแล้วว่าแกไม่ค่อยมีฝีมือ เพียงแต่ว่าแกชอบย่ำอยู่กับ keyboard pattern ที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองมากไปหน่อยก็เท่านั้นเองครับ

« ตอบ #82 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 08:46:50 AM »

เกี่ยวกับอัลบั้มแสดงสดชุด U.S.A. ของ KC คุณ panyarak เคยบอกว่ามีแผ่นผี (bootleg) ในยุคนั้นที่เสียงดีกว่าใช่ไหมครับ?
แล้วไม่ทราบว่าแผ่นผีที่ว่านี้ ทางวง KC ได้บันทึกเสียงไว้เอง หรือว่ามีคนอื่นอัดเสียงเอาไว้ครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #83 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 08:52:29 AM »

เกี่ยวกับอัลบั้มแสดงสดชุด U.S.A. ของ KC คุณ panyarak เคยบอกว่ามีแผ่นผี (bootleg) ในยุคนั้นที่เสียงดีกว่าใช่ไหมครับ?
แล้วไม่ทราบว่าแผ่นผีที่ว่านี้ ทางวง KC ได้บันทึกเสียงไว้เอง หรือว่ามีคนอื่นอัดเสียงเอาไว้ครับ?

น่าจะเป็น soundboard recording ซึ่งในยุคนั้น King Crimson ยังไม่เต็มใจนำบันทึกการแสดงสดออกจำหน่าย เลยมีมือดีคว้าไปทำขายให้แทนครับ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #84 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 | 04:32:41 PM »

จากที่ไม่ขยันฟังเท่าไหร่ ตอนนี้ฟังไปแล้ว 4 ชุด ชอบแล้ว 6 เพลง มาอัพเดทเล่นหน่อย (ว่างจัด)........+ โรคจิต  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
1. Epitaph
2. Moonchild ชอบแค่ช่วง 2 นาทีแรก
3. The Court Of The Crimson King
4. In the Wake of Poseidon
5. Peace An End
6. Matte Kudasai

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #85 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 | 04:51:22 PM »

จากที่ไม่ขยันฟังเท่าไหร่ ตอนนี้ฟังไปแล้ว 4 ชุด ชอบแล้ว 6 เพลง มาอัพเดทเล่นหน่อย (ว่างจัด)........+ โรคจิต  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
1. Epitaph
2. Moonchild ชอบแค่ช่วง 2 นาทีแรก
3. The Court Of The Crimson King

ถ้าแนวนี้ น่าจะชอบเพลง Book of Saturday, Lament, Starless, The Night Watch ได้ไม่ยากนะครับ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #86 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 | 04:55:33 PM »

1. Epitaph

ถ้าแนวนี้ น่าจะชอบเพลง Book of Saturday, Lament, Starless, The Night Watch ได้ไม่ยากนะครับ

งั้นจะตามไปฟังที่ยูทูปก่อนในบัดดลเลยครับ........ฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2010 | 08:17:33 PM โดย IN PRAISE OF ? » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #87 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 | 05:11:27 PM »

วันนี้ฟัง Epitaph (live Hyde Park, July 1969) ไป 3-4 เที่ยว  ยิ้มกว้างๆ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #88 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 | 05:12:14 PM »

เพลง Starless ผมฟังเมื่อคราวก่อนๆ อาจเป็นเพลงแรกๆ รองจาก The Court Of The Crimson King แต่ผมกลับเฉยๆนะครับ
มาฟังตอนนี้อีกที สำเนียงแนวเดียวกับ The Court Of The Crimson King และ In the Wake of Poseidon เลย ชอบเลยครับ แม้ว่าจะไม่ชอบท่อนร้อง Starless and bible black ที่ขึ้นเสียงสูงนัก,Book of Saturday  ทำนองเสียงเครื่องสายเพราะครับ, The Night Watch ชอบเลยครับเพลงนี้ ส่วน Lament ไม่ชอบเท่าไหร่ ฯ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #89 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010 | 05:17:43 PM »

วันนี้ฟัง Epitaph (live Hyde Park, July 1969) ไป 3-4 เที่ยว  ยิ้มกว้างๆ

ชุด The Court Of The Crimson King ผมหามาฟังใหม่ๆ ผมเห็นเพราะเพลงนี้เพลงเดียวจริงๆครับ เพลงอื่นฟังดูแล้วกลับไม่สนใจฟังเลย
จนวันหนึ่ง นานพอดูจากที่ฟังชุดนี้ ผมไปกดดูคลิปเพลง Epitaph ผมฟังดูรอบสองรอบ โอ้ นี่มันใช่เลย มันดึงความสนใจผมไปเต็มๆ ผมถึงค่อยได้ไปเสิร์ชดูว่ามันอยู่ชุดไหน เจ้ากรรมที่ไหนได้ ฮ่ะ ฮ่ะ จากนั้น ก็กลายเป็นเพลงโปรดไปเลยครับ ฯ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 11
พิมพ์