เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:13:54 AM
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598485 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #390 เมื่อ: 27 เมษายน 2010 | 08:16:34 AM »

ขอโทษครับ คุณปีศาจลายครามเอาชุดเครื่องเสียงไว้ฟังเพลงที่ห้องไหนของบ้านครับ อย่างเพื่อนผมคนหนึ่งเขาเอาชุดเครื่องเสียงไว้ตรงบริเวณห้องหน้าบันไดชั้นสอง
เวลานั่งฟังหันหลังเข้าบันไดบ้าน ผมแนะนำให้เพื่อนย้ายชุดเครื่องเสียงทั้งหมดลงมาฟังที่ห้องรับแขกและหาวิธีปรับอะคูสติกเสียงตามสภาพห้อง
ผลออกมาดีขึ้นมากเลยครับ ถ้าหากเราไม่มีห้องฟังเพลงที่เป็นเรื่องเป็นราว อาจจะไม่ต้องใช้เงินมากอย่างที่คิดก็ได้นะครับ
บางคนใช้ห้องนอนทำเป็นห้องฟังเพลงไปด้วยยังทำได้เลยครับ

ผมเอาเครื่องเสียงไว้ที่ห้องรับแขกชั้นล่างน่ะครับ (บ้านทาวน์เฮ้าส์) เอาไว้บนห้องนอนข้างบนไม่ได้ครับ เพราะกลางวันมันร้อนมาก ฟังเพลงช่วงกลางวันเสียงรบกวนจากนอกบ้านมันเยอะ แถมบ้านก็ไม่ได้ติดแอร์ด้วยครับ ถ้าฟังตอนกลางคืนก็ค่อยได้บรรยากาศขึ้นมาหน่อย
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #391 เมื่อ: 27 เมษายน 2010 | 09:30:18 AM »

ขอชื่นชมกับคนที่สามารถมีห้องฟังได้นะครับ แต่สำหรับผม การจะซื้อเครื่องเสียงดี ๆ สักเครื่องมาไว้ใช้ยังเป็นการยากอยู่เลย และการจะเนรมิตห้องฟังให้มีสภาพอะคูสติกดี ๆ นั้นคงจะต้องใช้เงินหลายแสนหรืออาจเป็นล้านก็ได้ เพราะต้องจ้างเขาทำ แล้วแต่ว่าจะทำมากน้อยแค่ไหน ดังนั้น ถ้าให้เลือก ผมขอซื้อเครื่องเสียงดี ๆ มาไว้ใช้ก่อนดีกว่า มีห้องฟังแต่ไม่มีเครื่องเสียงไว้ฟังคงเปล่าประโยชน์ครับ ส่วนคุณภาพเสียงที่เสียไปเพราะการไม่มีห้องฟังนั้นเป็นเรื่องที่ต้องยอมรับโดยดุษฎีครับ

ห้องฟังก็เหมือนกับเครื่องเสียงคือมีราคาตั้งแต่หลักหมื่นจนถึงหลักล้าน
    แต่เราก็สามารถกำหนดได้ตามสภาพ(การเงิน)ของแต่ละคนว่าจะทำเท่าไหร่

ห้องที่เครื่องเสียงตั้งอยู่นั่นแหละครับก็ถือว่าเป็นห้องฟังแล้ว เราสามารถปรับสภาพ
    ได้โดยใช้เงินเพียงเล็กน้อยหรือไม่ต้องเสียเงินเลยก็มี เช่นการเปลี่ยนตำแหน่งวางลำโพง

ที่ผมคิดจะทำห้องฟังโดยเฉพาะขึ้นมา(ถ้ามีโอกาส)นอกจากคุณภาพเสียงแล้ว
    ก็คือความเป็นส่วนตัวในการฟังเพลง
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #392 เมื่อ: 27 เมษายน 2010 | 01:56:23 PM »

ข้อดีของการมีห้องฟังเพลงและดูหนังก็คือการมีพื้นที่ส่วนตัวใช้กับการเสพความสุขของเราครับ เป็นอย่างที่คุณdeja vuว่าไว้
การที่เรามีห้องฟังเพลงที่เป็นส่วนตัวนั้น ผมว่ามันเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับผมหรือคนที่ชอบใช้เวลากับการฟังเพลงหรือดูหนัง
หลังจากการทำงานที่เหนื่อยล้าเพื่อใช้เวลาพักผ่อนอยู่กับสิ่งเหล่านี้ ถ้าหากเราไม่มีห้องฟังเพลงที่เป็นส่วนตัว
เราใช้ห้องรับแขกหรือห้องรับนั่งเล่นซึ่งมันต้องใช้กับห้องเหล่านี้อยู่แล้ว หากไม่มีห้องว่างหรือไม่ได้ต่อเติมพื้นที่ว่างถ้ามีเนื้อที่พอ
เราต้องใช้เนื้อที่ส่วนกลางของบ้าน ห้องรับแขกหรือห้องนั่งเล่นเปรียบเหมือนที่ศูนย์รวมของครอบครัว
การที่เราจะใช้เวลามานั่งฟังเพลงร็อกหรือดูหนังสยองของชอบของเราในเวลาที่เมียจะต้องดูซีรี่ส์เกาหลีลูกๆจะดูAF
ผมว่าจะลำบากเหมือนกันนะครับ ก็ต้องรอให้พวกเขาดูจบก่อนแล้วมาคิวของเราประมาณหลังสี่ห้าทุ่ม
เราก็ใช้เวลาในการฟังเพลงได้ไม่นานต้องเข้านอนแล้วเพราะพรุ่งนี้ต้องไปทำงานแต่เช้า
นี่เป็นเรื่องที่เพื่อนผมเล่าให้ฟังว่าเขาไม่มีห้องฟังเพลงที่เป็นส่วนตัวเล่นเครื่องเสียงดีๆแต่หาเวลาฟังไม่ค่อยได้
ผมเคยอยู่บ้านเทาวน์เฮ้าส์เนื้อที่18ตารางวาดูแล้วไม่น่าจะทำห้องฟังเพลงได้เลย
แต่ผมก็พยายามหาวิธีทำห้องฟังเพลงจนได้ ครั้งนั้นผมยอมแลกกับที่จอดรถ เอาพื้นที่จอดรถแล้วทุบผนังบ้านบางส่วน
ออกเพื่อขยายห้องให้ได้สัดส่วนของห้องฟังที่ควรจะเป็น ห้องฟังเพลงของผมจะเป็นด่านแรกของบ้านเลยครับ
พอเปิดประตูบ้านเข้ามาจะเจอห้องฟังเพลงและผมเอาเป็นห้องนั่งเล่นรับแขกไปด้วยเลย
ผมปรับAcoustic เป็นบางส่วนของห้องผลออกมาก็ดีพอสมควร ห้องฟังเพลงห้องนี้เป็นห้องที่สามของผมครับ

« ตอบ #393 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 01:48:49 PM »

นั่นล่ะครับ เปิดเข้าบ้านมาเจอชุดเครื่องเสียงในห้องโถงนั่งเล่นเลย บ้านของผมก็เป็นแบบนี้ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียส เพราะผมตั้งเครื่องเสียงแบบนี้มาตั้งแต่เริ่มเล่นใหม่ ๆ แล้ว และผมเองก็อยากให้คนอื่นในบ้าน (ภรรยา) แชร์สัดส่วนตรงนี้ด้วย หากเธออยากจะเปิดซีดีฟังเพลง แต่เธอก็ไม่เคยยุ่งกับเครื่องเสียงของผมซักที เพราะเธอคงนึกในใจว่าผมฟังเพลงอะไรก็ไม่รู้ เธอจึงมักเลี่ยงขึ้นไปฟังวิทยุในห้องนอนมากกว่า ปล่อยให้ผมสนุกกับชุดเครื่องเสียงยามดึกจนพอใจ

โดยส่วนตัว ผมไม่ต้องการให้ห้องเป็นโลกส่วนตัวของผมคนเดียว ผมอยากให้ห้องนั้นเป็นที่แชร์กิจกรรมของทุกคนในบ้าน ไม่ว่าจะดูหนังหรือฟังเพลง ถึงจะเรียกว่าทำขึ้นมาแล้วคุ้ม แต่ถ้าผมทำห้องขึ้นมาแล้วปล่อยให้ลูกเมียไปดูหนังเกาหลีอยู่นอกห้องแล้วตัวเองขลุกฟังดนตรีที่ชื่นชอบอยู่คนเดียวในห้อง ผมว่าไม่คุ้มและไม่สมควรที่จะทำ

ถ้าเป็นไปได้หรือมีโอกาสขยับขยายไปอยู่บ้านที่ใหญ่ขึ้นกว่านี้ ผมก็คิดจะทำห้องฟังให้เป็นห้องทำงานส่วนตัวด้วย เพราะผมทำงานเกี่ยวกับหนังสือเป็นหลักครับ
อั๋น501

« ตอบ #394 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 02:37:29 PM »

ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่ใช้เวลาฟังเพลงดูหนังของแต่ละวันกันอย่างไร เล่าและแชร์ประสบการณ์มาให้ฟังกันบ้างซิครับ
ส่วนปัญหากับกับคนข้างกายมีกันบ้างไหมครับ(ปัญหากับคนข้างบ้านก็ได้นะครับ)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #395 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 02:44:40 PM »

ผมฟังเพลงทุกเวลายกเว้นเวลาเข้านอน เข้าเรียน และเข้าห้องน้ำครับ (ไม่เว้นแม้แต่เวลาอ่านหนังสือสอบ) แต่ส่วนใหญ่จะใช้ชีวิตอยู่ที่หอพักก็ต้องฟังจากหูฟังซะเป็นส่วนใหญ่ ไม่งั้นจะรบกวนรูมเมตครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #396 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 03:01:57 PM »

ตั้งกระทู้แยกออกมาก็ดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมฟังจากสเตอริโอเป็นหลักครับ

วันธรรมดา เช้าก่อนทำงานฟังที่บ้านประมาณ 45 นาที กลับบ้านถ้าไม่ดูหนังก็ฟังได้ยาวครับประมาณ 2-3 ชม.

วันเสาร์ เช้าฟังได้อีก 1-2 ชม.ก่อนออกจากบ้าน ส่วนใหญ่ไปค้างบ้านแม่แฟนคืนวันเสาร์และกลับคืนวันอาทิตย์เลยไม่ได้ฟังอีกเลย นอกจากพก mp3ไปฟังด้วย

ผมชอบวันหยุดพิเศษมากเพราะจะได้ฟังแทบทั้งวันเลย ฟังแบบลืมกินข้าวได้เลย
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #397 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 03:29:03 PM »

ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่ใช้เวลาฟังเพลงดูหนังของแต่ละวันกันอย่างไร เล่าและแชร์ประสบการณ์มาให้ฟังกันบ้างซิครับ
ส่วนปัญหากับกับคนข้างกายมีกันบ้างไหมครับ(ปัญหากับคนข้างบ้านก็ได้นะครับ)

สำหรับผมถ้ารู้สึกอยากฟังเพลงเมื่อไหร่ก็ฟังครับ ไปเรียนคงไม่ได้ฟัง แต่ช่วงนี้จะฟังประมาณเกือบหกโมงกับดึกๆครับ
โดยปกติผมจะไม่ค่อยจะเปิดเสียงดังจนไปถึงบ้านคนอื่น นานทีๆถึงจะดังสุดๆ ซักครั้ง

ส่วนปัญหาข้างบ้านส่วนใหญ่ข้างบ้านจะทำให้ผมรำคาญมากกว่า บางวันชอบเปิดงิ้ว,หนังเสียงดังมากบางครั้ง บางทีก็เปิดอะไรก็ไม่รู้เสียงหืมๆๆซึ่งรำคาญมาก ผมเลยถือโอกาสเปิดหนัง,เพลงให้มันดังสุดๆบ้างครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
อั๋น501

« ตอบ #398 เมื่อ: 28 เมษายน 2010 | 06:39:14 PM »

ผมจะเล่าเรื่องเพื่อนผมคนหนึ่งให้ฟังว่าเขาฟังเพลงและเล่นเครื่องเสียงแบบที่พวกเราในเว็ปนี้คงไม่มีใครทำแบบเขาได้
เพื่อนผมคนนี้เป็นเพื่อนรุ่นน้องชอบชวนผมไปเป็นเพื่อนเวลาเขาจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ผมก็ไปช่วยเลือกแนะนำ
ชุดเครื่องเสียงที่ซื้อนั้นจะมีชุดหลักที่เขาใช้ฟังเองระดับไฮเอ็นด์แค่สายลำโพงราคาสามสี่แสนยังกล้าซื้อเห็นราคาแล้วหนาว
เรื่องซื้อชุดเครื่องเสียงราคาแพงอย่างนี้ คงอาจจะธรรมดาๆมากสำหรับคนมีเงิน แต่เพื่อนผมเขาต้องมีชุดเครื่องเสียงรองไว้อีกสองชุดเอาอีกสองห้อง
ก็อาจจะไม่แปลก ใครๆก็มีเครื่องเสียงหลายชุดได้ สองห้องฟังเพลงที่ว่านี้อาจจะไม่ธรรมดาแล้วเพราะเขาต้องการซื้อให้เมียไว้ฟัง
ก็ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนซื้อเครื่องเสียงไว้ให้เมีย เพื่อนๆสมาชิกเราก็ซื้อให้เมียไว้ฟังได้
แต่เขาซื้อเครื่องเสียงไว้ให้เมียฟังทั้งสองห้องฟังในบ้านหลังเดียวกัน
เริ่มแปลกแล้วใช่ไหมครับ แสดงว่าเขาต้องมีเมียสองคนชื่นชอบการฟังเพลงเหมือนกันและที่สำคัญอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขครับ
ซื้อซีดีก็ต้องเหมือนกันมีชุดเครื่องเสียงก็ต้องระดับเดียวกัน เป็นคนเล่นเครื่องเสียงที่เก่งมากๆผมนับถือ
เขาบอกผมว่า"ผมอยู่บ้านฟังเพลงกับเมียทั้งสองมีความสุขมากครับพี่" ความสามารถพิเศษห้ามเลียนแบบครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #399 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 10:19:25 AM »

ผมจะเล่าเรื่องเพื่อนผมคนหนึ่งให้ฟังว่าเขาฟังเพลงและเล่นเครื่องเสียงแบบที่พวกเราในเว็ปนี้คงไม่มีใครทำแบบเขาได้
เพื่อนผมคนนี้เป็นเพื่อนรุ่นน้องชอบชวนผมไปเป็นเพื่อนเวลาเขาจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ผมก็ไปช่วยเลือกแนะนำ
ชุดเครื่องเสียงที่ซื้อนั้นจะมีชุดหลักที่เขาใช้ฟังเองระดับไฮเอ็นด์แค่สายลำโพงราคาสามสี่แสนยังกล้าซื้อเห็นราคาแล้วหนาว
เรื่องซื้อชุดเครื่องเสียงราคาแพงอย่างนี้ คงอาจจะธรรมดาๆมากสำหรับคนมีเงิน แต่เพื่อนผมเขาต้องมีชุดเครื่องเสียงรองไว้อีกสองชุดเอาอีกสองห้อง
ก็อาจจะไม่แปลก ใครๆก็มีเครื่องเสียงหลายชุดได้ สองห้องฟังเพลงที่ว่านี้อาจจะไม่ธรรมดาแล้วเพราะเขาต้องการซื้อให้เมียไว้ฟัง
ก็ไม่เห็นจะแปลกตรงไหนซื้อเครื่องเสียงไว้ให้เมีย เพื่อนๆสมาชิกเราก็ซื้อให้เมียไว้ฟังได้
แต่เขาซื้อเครื่องเสียงไว้ให้เมียฟังทั้งสองห้องฟังในบ้านหลังเดียวกัน
เริ่มแปลกแล้วใช่ไหมครับ แสดงว่าเขาต้องมีเมียสองคนชื่นชอบการฟังเพลงเหมือนกันและที่สำคัญอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขครับ
ซื้อซีดีก็ต้องเหมือนกันมีชุดเครื่องเสียงก็ต้องระดับเดียวกัน เป็นคนเล่นเครื่องเสียงที่เก่งมากๆผมนับถือ
เขาบอกผมว่า"ผมอยู่บ้านฟังเพลงกับเมียทั้งสองมีความสุขมากครับพี่" ความสามารถพิเศษห้ามเลียนแบบครับ

ที่คุณอั๋นบอกว่า  เป็นคนเล่นเครื่องเสียงที่เก่งมากๆ  คุณอั๋นหมายถึงเล่นเครื่องเสียงเก่งหรือทำอะไรเก่งหรือครับ

ที่เล่ามาผมก็เคยมีนะครับ   เป็นการเปลี่ยนบรรยากาศดี ไม่ซ้ำซากจำเจ ท่านสมาชิกในเว็ปลองดูนะครับ
    อาจจะติดใจ  (ผมหมายถึงมีเครื่องเสียงสองชุดน่ะครับ) 

« ตอบ #400 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 01:43:11 PM »

ว่ากันว่าโดยทั่วไปผู้หญิงเป็นอุปสรรคต่อการเล่นเครื่องเสียง แต่ในกรณีนี้ถือว่าโชคดีมาก ๆ คือ ได้เล่นเครื่องเสียงสองชุดและมีเมียที่ไม่เป็นอุปสรรคต่อการเล่นเครื่องเสียงถึงสองคนในเวลาเดียวกัน ก็ถือว่าชาติก่อนเขาคงทำบุญมาดีครับ
TRON

« ตอบ #401 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 01:52:11 PM »

โดยรวมแล้วผมว่าผมโชคดีพอสมควรที่ภรรยาไม่ค่อยมายุ่งเรื่องการฟังเพลงหรือซื้อซีดี ทั้งๆที่ต้องฟังในห้องเดียวกัน เพราะอยู่ในคอนโดห้องเล็กๆ นานๆทีจะมีปัญหาบ้าง ที่จำได้เลยก็มีอัลบั้มดังต่อไปนี้ครับ

Ghosts On Magnetic Tape, Loss - Bass Communion (Dark ambient) ขอให้เปิดตอนเช้าวันหยุดแทน (อันนี้ผมก็เห็นด้วยครับ)
Get Up With It - Miles Davis (Dark ambient/Jazz) ขอผมให้เปลี่ยนไปฟังแนวอื่นบ้าง (ตอนนั้นฟัง Miles อยู่เป็นอาทิตย์)
Classix - Aphext Twin (Noise Ambient) ขอให้อย่าเปิดอีกเลย (สงสัยต้องขายทิ้ง)

พูดง่ายๆแนว ambient เป็นแนวที่ผมมีปัญหามากที่สุด  ยิงฟันยิ้ม
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #402 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 03:27:08 PM »

โดยรวมแล้วผมว่าผมโชคดีพอสมควรที่ภรรยาไม่ค่อยมายุ่งเรื่องการฟังเพลงหรือซื้อซีดี ทั้งๆที่ต้องฟังในห้องเดียวกัน เพราะอยู่ในคอนโดห้องเล็กๆ นานๆทีจะมีปัญหาบ้าง ที่จำได้เลยก็มีอัลบั้มดังต่อไปนี้ครับ

Ghosts On Magnetic Tape, Loss - Bass Communion (Dark ambient) ขอให้เปิดตอนเช้าวันหยุดแทน (อันนี้ผมก็เห็นด้วยครับ)
Get Up With It - Miles Davis (Dark ambient/Jazz) ขอผมให้เปลี่ยนไปฟังแนวอื่นบ้าง (ตอนนั้นฟัง Miles อยู่เป็นอาทิตย์)
Classix - Aphext Twin (Noise Ambient) ขอให้อย่าเปิดอีกเลย (สงสัยต้องขายทิ้ง)

พูดง่ายๆแนว ambient เป็นแนวที่ผมมีปัญหามากที่สุด  ยิงฟันยิ้ม

มีแผ่นแนว Ambient หรือ Electronics ชุดใหนที่มีปัญหามากๆก็บอกนะครับ ผมยินดีรับไปเลี้ยงดูต่อเอง  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #403 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 03:41:26 PM »

มีแผ่นแนว Ambient หรือ Electronics ชุดใหนที่มีปัญหามากๆก็บอกนะครับ ผมยินดีรับไปเลี้ยงดูต่อเอง  ยิ้มกว้างๆ

ครับ ไว้มีจะปล่อยแล้วจะ pm ไปหาครับ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #404 เมื่อ: 29 เมษายน 2010 | 05:30:35 PM »

จริงอย่างที่คุณปิศาจลายครามว่าชาติก่อนเขาทำบุญมาดี ชาตินี้เลยมีเมียสองแถมมีเครื่องเสียงให้เล่น
ถึงสามชุด(ตัวเขาเล่นหนึ่งชุดเมียทั้งสองเล่นกันคนละชุด)ผมว่าเรื่องผู้หญิงกับเครื่องเสียงเป็นเหมือน
ทางคู่ขนานกัน ผมยังไม่เห็นมีใครที่เมียจะชอบมาฟังเพลงจากชุดเครื่องเสียงของผัวตัวเองเลยครับ
เอาง่ายๆเรื่องรสนิยมฟังเพลงยังไม่เหมือนกันเลย แต่ผมก็เข้าใจผู้หญิงนะครับ ไม่รู้ผู้หญิงจะเข้าใจผมหรือเปล่าครับ
จากที่พูดคุยกับคนที่เล่นเครื่องเสียงร้อยทั้งร้อย เวลาที่สามีมีโลกส่วนตัวกับเสียงเพลงเมียๆมักจะไปทำกิจกรรมอื่นๆที่เขา
ชอบมากกว่าจะมานั่งฟังเพลงกับสามี ทั้งๆที่สามีอยากจะให้เมียชอบเหมือนตัวเอง เวลาซื้อเครื่องเสียงชุดใหม่
หรือเปลี่ยนสายสัญญาณเมียจะได้ไม่บ่น เรื่องแบบนี้ว่ากันไม่ได้หรอกครับความชื่นชอบส่วนตัว
ผู้หญิงอาจจะไม่เข้าใจว่าสายไฟที่ผัวตัวเองซื้อราคาหลายๆหมื่นบาท ทำไมถึงไม่ซื้อทองแค่สายไฟธรรมดา
มันถึงได้แพงขนาดนั้น ทั้งๆที่ตัวสามีเองที่ซื้อผมว่ายังไม่เข้าใจตัวเองเลยว่าไอ้สายไฟที่ซื้อมันทำให้เสียงดีขึ้นจริง
หรือเปล่าฟังออกหรือเปล่ายังไม่รู้เลย เรื่องห้องฟังเพลงหรือดูหนังก็อีกจุดประสงค์หลักจริงๆแล้วก็คือห้องที่
ใช้พักผ่อนเพื่อความบันเทิงของครัวครอบ ถ้าเมียและลูกมาใช้ฟังเพลงหรือดูหนังมันได้อยู่ใช่ไหมครับ
ผมเห็นบางคนใช้ห้องนี้เป็นห้องครอบครัวเลยครับ มีทั้งร้องเพลงฟังเพลงดูหนังกินดื่มสนุกไปครับ
ห้องฟังเพลงของผมก็ใช้แบบนี้เหมือนกันครับ เพื่อนๆมากินดื่มฟังเพลงดูหนังกันเป็นประจำแต่ส่วนใหญ่แล้ว
มักจะมาลองฟังเครื่องเสียงกัน ผมว่าพวกผู้หญิงเขาไม่อยากมายุ่งกับเราเวลาที่เราฟังเพลงที่เราชอบแต่เขาไม่ได้
ชอบดนตรีแบบที่พวกเราฟังมากกว่าครับ ส่วนตัวผมเองกับเมียก็ต้องยอมรับเลยว่าเธอเป็นคนที่เข้าใจผม
เธอรู้ว่าผมเป็นเช่นใดเธอเป็นคนน่ารักมากครับ(ขอชมเมียตัวเองหน่อยนะครับคงไม่ว่ากัน)ตอนที่ผม
อยากได้ห้องฟังเพลงทุกครั้งต้องมีปัญหากับพื้นที่เพราะบ้านมีเนื้อที่จำกัด ผมต้องพยายามหาวิธีทำห้องฟังให้ได้
กับตามสภาพบ้านโดยลงทุนให้น้อยที่สุดเพราะมีงบจำกัด ผมปรึกษาเธอทุกครั้งที่ต้องทำห้องฟังเพลง
และให้เหตุผลว่าทำไมต้องเอาห้องนอน หรือทำไมต้องเอาโรงรถกับห้องรับแขกเธอเข้าใจและยอมให้ผมทำได้
ที่คุณdeja vu ถามผมว่าคุยกับเมียอย่างไรเธอถึงยอมให้ผมเอาห้องนอนใหญ่ของบ้านมาทำห้องฟังเพลง
ก็เป็นอย่างที่ผมเล่าให้ฟังนี่ล่ะครับ

หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 325
พิมพ์