เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:21:55 AM
หน้า: 1 ... 94 95 [96] 97 98 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598361 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1425 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010 | 01:54:21 PM »

อันที่จริงแล้วไฟล์MP3 ที่เราๆฟังกันอยู่นี้มันมีข้อดีเหมาะกับการฟังเพลงจากลำโพงคอมพิวฯและเครื่องเล่นพกพาหรือมือถือมาก
ถึงแมัขนาดไฟล์จะเล็กก็มีข้อดีเหมือนกันทำให้ไม่กินเนื้อที่ความจุจึงทำให้เก็บเพลงได้แยอะอย่างเช่นพวกiPod แค่ความจุ 8 GB
ก็สามารถเก็บเพลงได้ร่วมพันเพลงนับร้อยอัลบั้มแล้ว  ผมว่าอย่างคุณPanyarak ที่เดินทางไปทำงานต่างประเทศบ่อยๆและบ้างที
ไปอยู่เมืองนอกนานๆหลายๆปีจะขนแผ่นไปฟังด้วยบางทีอาจจะไม่สะดวกเท่าไร คุณPanyarak เคยคุยกับผมเรื่องการเล่นไฟล์เพลง
วิธีเล่นไฟล์นั้นถ้าใช้เครื่องเล่นiPod ซื้อแบบความจุมากๆแล้วลงโปรแกรมไอจูน(ฟรีแวร์)ในคอมพิวฯเพื่อที่เราจะได้Rip เพลงจากแผ่นซีดี
ที่มีอยู่ในตู้เก็บของเรา จะได้ไม่ต้องขนแผ่นซีดีไปด้วย เอาแค่คอมพิวฯโน๊ตบุ๊ทไปเท่านั้นก็เหมือนกับขนตู้เก็บซีดีไปด้วยแล้วครับ
เวลาเล่นก็เอาiPod มาต่อกับลำโพงที่มีช่องสัญญาณ(Dock)ต่อเล่นกับiPod ได้เลยแต่หาซื้อลำโพงยี่ห้อดีๆหน่อยจะได้คุณภาพเสียงที่ดี
พอเวลาคุณPanyarak มีโอกาสกลับมาบ้านก็มาRip แผ่นซีดีเพิ่มหรือจะลบของเก่าที่ฟังแล้วออกบ้างก็ได้ ผมว่าเป็นวิธีที่สะดวกดีนะครับ

เห็นด้วยกับพี่อั๋นครับ เพราะไฟล์เพลง 24 bit ยังถือว่ากินเนื้อที่มากถ้าเทียบกับราคาฮาร์ดดิสก์ที่ต้องซื้อมา ฉะนั้นการฟัง mp3 ด้วย iPod สำหรับการเดินทางไกลน่าจะเป็นสิ่งที่เหมาะสมที่สุดแล้วครับ

แล้วนี่วันเกิดไม่ไปหวานกับเมียล่ะอยู่บ้านทำไมเสี่ย

เก็บไว้หวานพรุ่งนี้ครับ วันนี้เคลียร์โปรแกรมเพื่อคุณ jknoremorse ได้มาสัมผัส Hi-Def โดยเฉพาะ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับพี่ (เกรงใจแฟนพี่จริง ๆ ) ไม่งั้นจะอยู่นานกว่านี้เลย

เป็นอย่างไงบ้างครับกับคำว่าHi-Def. น้องตี๋พร้อมรบหรือยัง พี่TRONลงทุนเคลียร์โปรแกรมกับหวานใจไว้ที่หลังเพื่อน้องตี๋เลยนะนี่

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1426 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010 | 02:51:37 PM »

อันที่จริงแล้วไฟล์MP3 ที่เราๆฟังกันอยู่นี้มันมีข้อดีเหมาะกับการฟังเพลงจากลำโพงคอมพิวฯและเครื่องเล่นพกพาหรือมือถือมาก
ถึงแมัขนาดไฟล์จะเล็กก็มีข้อดีเหมือนกันทำให้ไม่กินเนื้อที่ความจุจึงทำให้เก็บเพลงได้แยอะอย่างเช่นพวกiPod แค่ความจุ 8 GB
ก็สามารถเก็บเพลงได้ร่วมพันเพลงนับร้อยอัลบั้มแล้ว  ผมว่าอย่างคุณPanyarak ที่เดินทางไปทำงานต่างประเทศบ่อยๆและบ้างที
ไปอยู่เมืองนอกนานๆหลายๆปีจะขนแผ่นไปฟังด้วยบางทีอาจจะไม่สะดวกเท่าไร คุณPanyarak เคยคุยกับผมเรื่องการเล่นไฟล์เพลง
วิธีเล่นไฟล์นั้นถ้าใช้เครื่องเล่นiPod ซื้อแบบความจุมากๆแล้วลงโปรแกรมไอจูน(ฟรีแวร์)ในคอมพิวฯเพื่อที่เราจะได้Rip เพลงจากแผ่นซีดี
ที่มีอยู่ในตู้เก็บของเรา จะได้ไม่ต้องขนแผ่นซีดีไปด้วย เอาแค่คอมพิวฯโน๊ตบุ๊ทไปเท่านั้นก็เหมือนกับขนตู้เก็บซีดีไปด้วยแล้วครับ
เวลาเล่นก็เอาiPod มาต่อกับลำโพงที่มีช่องสัญญาณ(Dock)ต่อเล่นกับiPod ได้เลยแต่หาซื้อลำโพงยี่ห้อดีๆหน่อยจะได้คุณภาพเสียงที่ดี
พอเวลาคุณPanyarak มีโอกาสกลับมาบ้านก็มาRip แผ่นซีดีเพิ่มหรือจะลบของเก่าที่ฟังแล้วออกบ้างก็ได้ ผมว่าเป็นวิธีที่สะดวกดีนะครับ

เห็นด้วยกับพี่อั๋นครับ เพราะไฟล์เพลง 24 bit ยังถือว่ากินเนื้อที่มากถ้าเทียบกับราคาฮาร์ดดิสก์ที่ต้องซื้อมา ฉะนั้นการฟัง mp3 ด้วย iPod สำหรับการเดินทางไกลน่าจะเป็นสิ่งที่เหมาะสมที่สุดแล้วครับ

แล้วนี่วันเกิดไม่ไปหวานกับเมียล่ะอยู่บ้านทำไมเสี่ย

เก็บไว้หวานพรุ่งนี้ครับ วันนี้เคลียร์โปรแกรมเพื่อคุณ jknoremorse ได้มาสัมผัส Hi-Def โดยเฉพาะ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับพี่ (เกรงใจแฟนพี่จริง ๆ ) ไม่งั้นจะอยู่นานกว่านี้เลย

เป็นอย่างไงบ้างครับกับคำว่าHi-Def. น้องตี๋พร้อมรบหรือยัง พี่TRONลงทุนเคลียร์โปรแกรมกับหวานใจไว้ที่หลังเพื่อน้องตี๋เลยนะนี่

.... อ่า ....

ตอนนี้ .... ผมกำลังซ่องสุมอาวุธ + ยุทโธรปกรณ์ อยู่ครับพี่ กะบุกทีเดียว เอาให้จบไปเลย
พี่อั๋นกับพี่TRON ช่วยแผ้วทางไว้ให้ผมก่อนละกันครับ เดี๋ยวผมจะตามไปกวาดสแปร์ให้หมด  ยิงฟันยิ้ม

ปล. พวกหนังหรือคอนเสริ์ตแบบที่เราไม่เคยคิดว่าอยากจะดู
แค่มีไอ้คำว่า HD ต่อท้ายแค่นั้นแหล่ะ มันก็ทำให้เราจดจ่ออยู่กับที่โดยไม่รู้ตัวเลย
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1427 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2010 | 03:07:53 PM »

....breaking news....

conice year end sale !

Dec 19 (Sun)

http://www.conice.co.th/index.php?lay=show&ac=article&Id=539157296&Ntype=4
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1428 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010 | 09:56:29 AM »

http://www.conice.co.th/index.php?lay=show&ac=article&Id=539157296&Ntype=4

สน NAD C521i ครับ แต่อยู่ไกล หมดสิทธิ์ไป ถึงไปได้คงไม่ทันแน่มีเครื่องเดียวเอง แลบลิ้น
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1429 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010 | 10:38:17 AM »

สน NAD C521i ครับ แต่อยู่ไกล หมดสิทธิ์ไป ถึงไปได้คงไม่ทันแน่มีเครื่องเดียวเอง แลบลิ้น
อันนี้ตามที่บริษัทเขาว่า  ยิ้มเท่ห์

ต่างจังหวัด โทรสั่งซื้อวันงานได้เลยครับ 9 โมงเช้าเป็นต้นไป 02.276.9644 อัตโนมัติ 5 เลขหมาย

ลองดูซิครับ ไม่แน่นะ ของๆเรา ก็เป็นได้  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #1430 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010 | 10:40:35 AM »

NAD เป็นเครื่องเสียงคุณภาพดีราคาไม่แพงน่าเล่นครับ  เมื่อสมัยก่อนผมเคยเล่นอินทีเกรทแอมป์ของยี่ห้อNAD รุ่น 3020 ตัวเล็กๆกำลัง 20 วัตต์
สมัยนั้นโด่งดังมากๆราคาของใหม่ๆผมยังจำได้ดีเลย 5000 บาทซึ่งตอนนั้นผมซื้อคู่กับลำโพง AR ปี 2524บริษัทยังอยู่ที่เก่าข้างโรงแรมอินทราประตูน้ำ
เป็นชุดซีสเต็มมียี่ห้อชุดแรกของผม  ก่อนหน้านั้นผมต่อแอมป์และลำโพงเล่นเองอยู่ครับหลังจากผมเล่นอินทีเกรทแอมป์NAD 3020 แล้วนั้นผมยังมี
โอกาสเล่นตัวท็อปรุ่น 3080 กำลัง 80 วัตต์ด้วยครับรุ่นนี้ไม่มีขายในบ้านเรา(บริษัทConice นำเอาเข้ามาแค่รุ่น 3040 กำลัง 40 วัตต์เท่านั้น) ที่ผมได้มี
โอกาสเล่นรุ่น 3080 นั้นเพราะเพื่อนรุ่นพี่ผมเขาไปทำงานที่ประเทศซาอุฯ(เป็นยุดขุดทองของแรงงานบ้านเราเลยครับ)ตอนขากลับมาขนเอาชุดเครื่อง
เสียงมาด้วยใครๆที่ไปทำงานที่ซาอุฯยุดนั้นจะต้องซื้อเครื่องเสียงยี่ห้อดังๆกลับมาด้วยทั้งนั้น  เพราะราคาถูกกว่าบ้านเราแยอะมากวันหลังจะมาเล่า
เรื่องเครื่องเสียงที่พวกๆเพื่อนๆซื้อกันมาเล่นในสมัยนั้นให้อ่านกัน
blueframe

« ตอบ #1431 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010 | 09:14:13 PM »

อันนี้ตามที่บริษัทเขาว่า  ยิ้มเท่ห์

ต่างจังหวัด โทรสั่งซื้อวันงานได้เลยครับ 9 โมงเช้าเป็นต้นไป 02.276.9644 อัตโนมัติ 5 เลขหมาย

ลองดูซิครับ ไม่แน่นะ ของๆเรา ก็เป็นได้  ยิ้มกว้างๆ

ว่าจะลองเหมือนกันครับ ถ้าได้จริง จะโทรไปล็อค int. กับ เครื่องเล่นซีดีไว้เลย ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #1432 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010 | 01:53:08 PM »

เมื่อวานนี้ผมได้มีโอกาสไปลองฟังการดวลระหว่างไฟล์เพลงจากDAC คุณภาพระดับเทพชั้นเยี่ยมสองยี่ห้อปะทะกัน  ที่ห้องฟังเพลงบ้านคุณหมอนักเพลง
ของเรา  ผมต้องขอขอบคุณคุณหมอมากๆที่ชวนผมไปฟังด้วยแถมยังเลี้ยงอาหารทะเลอีก  นับเป็นโอกาสอันดีที่ผมได้เพิ่มพูนประสบการณ์การ
ฟังเพลงให้กับตัวเองขึ้นไปอีก  ผมจะขอขยายเหตุการณ์เมื่อวานนี้ให้ฟังกัน  เริ่มจากเครื่องคอมพิวฯโน๊ตบุ๊ทโปรแกรมที่ใช้เล่นคือAmarra
ใช้เล่นผ่านDAC สองตัวใช้เป็นตัวเปรียบเทียบ   ตัวแรกเป็นDAC ของยี่ห้อWeiss รุ่น DAC 202 ใช้ต่อแบบFirewire  กับอีกตัวเป็นของยี่ห้อM00N
เป็นเครื่องเล่นDAC/CD Transport & Player รุ่น 750D ตลอดเวลาช่วงบ่ายของเมื่อวานนี้  ผมได้ฟังเสียงเพลงอย่างที่ไม่เคยได้ฟังมาก่อนไม่ว่าจากซีดี
หรือแม้แต่แผ่นเสียง! เสียงเพลงที่เต็มไปด้วยDynamic และแรงปะทะของเสียงเบสที่หนักแน่นสมจริง จากไฟล์เพลง24/192khzที่แตกต่างกับฟัง
กับฟอร์แม็ตอื่นๆที่ผมเคยฟังมา  คุณหมอลองเอาแผ่นเสียงที่พึ่งแกะออกใหม่ๆมาเปิดฟังน้ำเสียงที่ได้ยินจากแผ่นเสียงนั้น(เป็นอัลบั้มชุดเดียวกับไฟล์)
จะได้ฟังความแตกต่างกับการฟังจากไฟล์มากเลยครับ  รายละเอียดและDynamicเสียงจากแผ่นเสียงจะหายไปแยะถ้าเทียบกับฟังจากไฟล์
แต่ประเด็นของการฟังครั้งนี้ไม่ได้อยู่ที่เสียงจากแผ่นเสียง  มันอยู่ที่เสียงจากDAC สองตัวที่ต้องพิสูจน์คุณภาพกันมากกว่า ถ้าถามผมชอบเสียงจากDAC
ตัวใดมากกว่ากัน  ผมชอบของยี่ห้อWeiss รุ่น DAC 202มากกว่าครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1433 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 | 10:28:12 AM »

ว้า..เข้ามาช้า
ผมเลยไม่ได้เห็นรูปเลยครับพี่อั๋น

มีเกล็ดเล็กๆน้อยๆมาเล่าให้ฟัง

- คุณพอดีเจ้าของร้านแกมีเครื่องเสียงอยู่ 2 ชุด
    ชุดแรกใช้ลำโพง JBL ซึ่งเป็นยี่ห้อเดียวกับที่พี่โป่งใช้อยู่
    อีกชุดหนึ่งใช้ลำโพง ADS ซึ่งเป็นยี่ห้อเดียวกับที่คุณแจ็คใช้

- มีเฮียคนหนึ่งที่ชอบมานั่งที่ร้านนี้ แกใช้ปรี-เพาเวอร์ ของมาร์ค ลีวิสัน
    ลำโพงธีล 5 ใช้ฟังเพลงในห้องนอน เปิดกับแผ่นซีดีธรรมดาและ
    แผ่นเอ็มพี 3 ด้วย  ทั้งที่เครื่องของแกราคาใหม่ๆเหยียบล้านบาท

แล้วพี่เดจาวู ชอบลำโพงตัวไหนล่ะครับ
ผมก็ชอบ เจบีแอล แต่ไม่มีตังค์  ร้องไห้

ADS ไม่เคยฟังครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆผมชอบ AR ครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1434 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 | 10:40:40 AM »

ผมก็อยู่ต่างจังหวัดเหมือนกัน คุณ blueframe อยู่ที่ไหนล่ะครับ น่าเห็นใจคนต่างจังหวัดอะไรๆก็กรุงเทพฯ  ยิ้มกว้างๆ

เชียร์แนดด้วยคนครับ  ถ้าเป็นไปได้แอมป์เลือกวัตต์สูงๆไว้ก่อนจะได้หาลำโพงขับได้ง่าย
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1435 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 | 11:34:49 AM »

ถ้าอยู่ต่างจังหวัดแล้วหาเงินได้เท่าคนอยู่กรุงเทพ ผมจะเลือกอยู่ต่างจังหวัดครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
blueframe

« ตอบ #1436 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 | 05:45:51 PM »

ผมก็อยู่ต่างจังหวัดเหมือนกัน คุณ blueframe อยู่ที่ไหนล่ะครับ น่าเห็นใจคนต่างจังหวัดอะไรๆก็กรุงเทพฯ  ยิ้มกว้างๆ

เชียร์แนดด้วยคนครับ  ถ้าเป็นไปได้แอมป์เลือกวัตต์สูงๆไว้ก่อนจะได้หาลำโพงขับได้ง่าย

อยู่ปากน้ำโพ นครสวรรค์ครับ ที่นี่หาซื้ออะไรเฉพาะทางยากมาก ยกตัวอย่าง สมมุติว่าจะหารองเท้ากีฬาดีๆมาใช้ซักคู่ก็ไม่มีที่น่าสนใจเลยมีแต่รุ่นล่างๆ เรียกได้ว่าไม่มีสิทธิ์เลือก อยากหาซื้อของที่ต้องการจริงๆซักทีก็ต้องหาจังหวะเข้ากรุงเทพฯหรือหาทางอินเตอร์เน็ตครับ

อันที่จริงในนครสวรรค์ก็มีร้านเครื่องเสียงน่าสนใจอยู่ร้านนึง แต่เค้าไม่ได้สั่ง NAD มาขายมีแต่เครื่องของเจ้าของร้านเอาไว้เปิดฟังเอง
ผมได้ไปลองนั่งฟังมาบ้าง  จึงติดใจและตัดสินใจหา NAD มาใช้ครับ ซึ่งรุ่น 314 ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็เริ่มค่อกแค่กซะแล้ว กอปรกับในรายชื่อสินค้ามหกรรมลดล้างสต๊อคของโคไนซ์มีรุ่นที่น่าสนใจเลยว่าจะยกเครื่องครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2010 | 05:49:09 PM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #1437 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 | 06:16:52 PM »

ขอทดลองลงรูปดูหน่อยนะ
อั๋น501

« ตอบ #1438 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 | 06:17:37 PM »

อั๋น501

« ตอบ #1439 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 | 06:18:33 PM »

หน้า: 1 ... 94 95 [96] 97 98 ... 325
พิมพ์