เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:01:20 AM
หน้า: 1 ... 81 82 [83] 84 85 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598466 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1230 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 06:48:48 PM »

ซีดีครับ 555+  ยิงฟันยิ้ม

ลินน์ ถึงมาแทน โทเร็นท์ไง
ผมเดาถูกไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1231 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 07:21:12 PM »

ผมได้มีโอาสได้ฟังเพลงจากซีสเต็มชุดนี้ โดยมีประเด็นที่น่าสนใจอยู่ว่าวันนั้นผมได้ลองฟังเพลงเปรียบเทียบกันระหว่างแผ่นเสียงและซีดีด้วยอัลบั้ม
ชุดเดียวกันเล่นฟังกันกับท่านเจ้าของซีสเต็มเพลงต่อเพลง  ลองทายดูซิว่าผมกับท่านเจ้าของซีสเต็มได้ฟังแล้วมีความชอบฟอร์แม็ตอะไรมากกว่ากันซึ่งเจ้าของชุดซีสเต็มเป็นคนที่ชื่นชอบกับการเล่นแผ่นเสียงเป็นทุนอยู่แล้ว
ตั้งคำถามนำแบบนี้ ก็คงต้องตอบว่าซีดีล่ะครับ
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1232 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 10:00:41 AM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

ซิสเต็มใกล้เคียงกันสุดๆเลยครับ ผมใช้ NAD 314 ลำโพง Moraunt Short รุ่น Carnival 2
มีปัญหาในเรื่องพื้นที่วางมากเช่นกันครับ เลือกลำโพงตัวที่กระทัดรัดและคิดว่าเหมาะกับลักษณะการฟังเพลงของผมทีสุดในตอนนี้
ก็เลยเลือกลำโพงคู่นี้มาจับคู่กับ NAD ราคาประหยัด เสียงไปกันได้เลยครับ นุ่ม และ ตูมตาม ในระดับหนึ่ง ตอนนี้มีเท่านี้ก็พอใจแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ขาดแต่เครื่องเล่นซีดีเหมาะๆซักตัว ยังเลือกไม่ถูก ใช้เครื่อง LD Pioneer ฟังแก้ขัดไปก่อนครับ กำลังจัดงบประมาณด้วย เคยฟังแต่ NAD กับ Arcam
ไม่รู้หมื่นกลางๆตัวไหนน่าเล่นบ้าง Rotel น่าสนใจมั้ยครับ?
คุณ blueframe ได้ต่อ bi wire ด้วยไหม ช่วยให้เสียงอิ่มขึ้นอีกระดับหนึ่งนะครับ น่าลองดูครับ
rotel ผมเคยลองฟังอยู่บ้าง เพลงหวานๆล่ะก็ เยี่ยมแน่ครับ แต่เพลงหนักๆ ยังไม่แน่ใจครับ
ผมได้ carnival 6 มาแล้วครับ รู้สึกดีขึ้นอีก คราวนี้ก็ยิ่งใกล้เคียงกับของคุณ blueframe เข้าไปอีก ยิ้มกว้างๆ
คุณโปโลตูนฟังออกชัดไหมครับระหว่างการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์กับไบไวร์?
ผมเคยต่อแบบไบไวร์แล้วรู้สึกว่าได้ image ดีขึ้นมาเล็กน้อย แต่สายสองเส้นมันรู้สึกว่ารุงรังไปหน่อย ผมก็เลยหันกลับมาเล่นแบบซิงเกิ้ลไวร์โดยใช้สายที่คุณภาพดีคู่เดียวไปเลยครับ
ก็พอสังเกตุได้นะครับ หากมีงบเหลืออยู่บ้างก็น่าจะใช้นะครับ จะได้ประสิทธิภาพเต็มที่ครับ ยิ้มกว้างๆ
ขออนุญาตขัดจังหวะรายงานของคุณอั๋น501เล็กน้อย คือผมได้ลองกลับมาต่อสายลำโพงแบบ bi-wire ดูใหม่อีกครั้งโดยใช้สายลำโพง Supra Ply 3.4 ขับย่านความถี่ต่ำ และใช้สายลำโพง Black Rhodium Jive ขับย่านความถี่สูง ผลปรากฏคล้ายกับที่เคยต่อ bi-wire เล่นครั้งแรก คือ image และรายละเอียดเสียงย่านกลางแหลมชัดเจนและดีขึ้นเล็กน้อย แต่รู้สึกเหมือนกับว่าจะสูญเสียย่านความถี่ต่ำบางส่วนไป (เสียงเบสส์บางลงเล็กน้อยเมื่อเทียบกับการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์) อย่างไรก็ดี ไหน ๆ ก็เล่น bi-wire ได้แล้ว ผมก็จะเล่นแบบ bi-wire ไปก่อน
ไม่ทราบมีใครจะพอแนะนำสายลำโพงที่ราคาไม่แพง คุณภาพดี และเสียงเบสส์ดีได้บ้างครับ?

ผมว่าการต่อไบไวร์ถ้าจะให้ผลดีน่าจะขึ้นอยู่ที่กำลังขับของแอมป์กับความไวของลำโพงด้วย
 หลายครั้งที่ต่อแบบไบไวร์แล้วเสียงดูอั้นๆชอบกล  
 ถ้ากำลังของแอมป์ไม่มากพอผมว่าลงทุนกับสายลำโพงดีๆเส้นเดียวดีกว่า หรือเปลี่ยนสายไฟ
 ก็ได้เห็นผลชัดเจนดี
ปกติผมก็ใช้หลัก simple is the best โดยใช้สายลำโพงคู่เดียวอยู่แล้วครับ แต่ทีนี้แอมป์กับลำโพงที่มีอยู่เกิดเล่น bi-wire ได้ ผมก็เลยลองต่อดู ผลลัพธ์ที่ได้ก็ดังที่ได้เรียนไว้ข้างต้น คือ ได้ผลสรุปว่าการต่อแต่ละแบบนั้นมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ผมรู้สึกว่าถ้าต่อ bi-wire จะได้ image และความถี่กลางแหลมดีขึ้น และรู้สึกว่ามีมวลอากาศมากกว่าเดิม แต่จะเสียน้ำหนักเบสส์ไปเล็กน้อย อย่างไรก็ดี การต่อ bi-wire ไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าเสียงอั้นหรอกครับ ตรงกันข้าม กลับรู้สึกว่าเสียงโดยรวมจะปลดปล่อยและเปิดโปร่งขึ้นกว่าการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์เสียด้วยซ้ำ

ผมเพิ่งจัดสายลำโพง bi-wire มาคู่นึงครับ ด้วยความ "คัน" อยากทดลองฟังเสียงว่าเป็นอย่างไร
บวกกับทนเสียงจัดจ้านกัดหูของสายลำโพงราคาถูกที่ใช้ฟังอยู่ไม่ไหว
ฟังเพลงจบทุกรอบเหมือนคนหูตึง ก่อนที่หูจะพังจริงซะก่อนจึงไปที่ร้านแถวบ้านถามดูว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง(ทั้งคุณภาพและงบ)
ได้สายลำโพง canare มาใช้ครับ ทดลองฟังเมื่อวาน พบว่า เสียงที่เคยจัดจ้านลดหายไปจนเกือบหมด
เดาว่าหากเบิร์นเข้าที่คงจะฟังได้แบบสะอาด ราบลื่นไม่มีสากเสี้ยนของเสียง
โดยรวมแล้วขณะนี้เสียงที่ดีขึ้น ในย่านเสียงกลาง ทั้งกลางแหลม และ กลางทุ้ม มีน้ำหนักความอิ่มของเสียง มีสาระน่าฟังมากขึ้น

เสียงเบสจะว่าลดลงก็ไม่เชิงเพราะจากเดิมที่ single-wire มันเคยออกเป็นลูก เช่นเสียงกระเดื่องออกมาแบบจิกๆ เป็นลูก
พอแยก low-high เบสไม่ได้ใหญ่ขึ้นมากขึ้นกว่าขนาดเดิมที่เคยเป็น แต่ได้ความชัดเจนกว่าเดิมคล้ายมีความแม่นยำในตำแหน่งมากขึ้น
มันเหมือนกับเสียงมีมิติความกว้างขวางกับความลึกเพิ่มขึ้นเล็กน้อยแต่ก็สังเกตุได้
โดยฟังออกจากการเอาอัลบัมหลายชุดที่คุ้นเคยมาเปิดลองครับ

จะว่า bi-wire ดีกว่า single-wire มั้ย?
ขอสนับสนุนคำตอบของพี่ปีศาจลายครามอีกเสียงครับว่า มีทั้งข้อดีและเสียไปคนละแบบทั้งสองแบบ
โดยรวมผมพอใจกับเสียงที่ได้ฟังจากสาย bi-wire ครับเพราะมันแยกมิติสนุก ได้ความแม่นยำชัดเจนแต่ละย่านความถี่มากขึ้น
ถ้าลำโพงมีความสามารถในการต่อ bi-wire ก็ควรจะต่อใช้แบบนี้ครับ ผลที่ได้มันมีรายละเอียดในการฟังต่างกันจริงๆ ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2010 | 10:43:49 AM โดย blueframe » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #1233 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 02:16:28 PM »

ขอมาแจมตู้เก็บซีดีตามที่พี่อั๋นขอมาครับ ตู้นี้ผมออกแบบเองทั้งหมดแล้วสั่งร้านเฟอร์นิเจอร์ไม้ทั่วไปทำอีกทีครับ ราคา 3,000 บาทใช้ไม้แท้อย่างดี ทีแรกทำออกมาดูไม่ส่วยเลยให้เขาทาสีครีมเข้าไปพอเอามาวางในห้องแล้วสวยงามมากครับ ตอนทำตู้นี้ยังไม่รู้จัก mini lp มาก่อน แต่ผมกะเผื่อความสูงไว้ินิดนึงเพื่อใช้นิ้วสอดเข้าไปหยิบได้ พอเริ่มสะสม mini lp แล้วพบว่าความสูงของ mini lp มากกว่ากล่องซีดีทั่วไปประมาณเซ็นต์กว่าๆเลยกลายเป็นดีเพราะสามารถใส่ mini lp ได้ด้วย แต่ตอนนี้แผ่น mini lp ผมมีไม่มากแล้วครับ เพราะให้คนอื่นเอาไปเลี้ยงดูแทนแล้ว เลี้ยงไม่ไหวครับกินจุเหลือเกิน(ราคา) ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #1234 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 03:48:33 PM »

ตู้เก็บแผ่นที่ออกแบบให้มีบานประตูตู้เปิดปิดได้ด้านนอกของบานประตูตู้มีวัสดุปรับอคูสติกส์ดูดซับเสียงได้ด้วย  ตู้เก็บแผ่นแบบนี้ดีมากเลยครับ
เป็นตู้เก็บแผ่นที่ทำขึ้นมาเอง
อั๋น501

« ตอบ #1235 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 04:08:46 PM »

ตู้เก็บเพลงProbox  4 Bay Enclosure  USB 3.0 สามารถเก็บฮาร์ดดิสก์มีความจุสูงสุดลูกละ 2TB ได้ถึง 4 ลูก(รวมความจุ 8 TB)เก็บไฟล์เพลง
FlacหรือWav ได้มากถึง 40000 อัลบั้มถ้าหากยังเก็บเพลงให้คุณยังน้อยไป  รอก่อนเดี๋ยวจะมีตู้เก็บเพลงมหัศจรรย์ที่สามารถเก็บเพลงได้มากมาย
ตู้เดียวเก็บเพลงได้ถึง 100000 อัลบั้ม(หนึ่งแสนอัลบั้ม)  โปรดติดตามตอนต่อไป
อั๋น501

« ตอบ #1236 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 06:09:25 PM »

ตู้เก็บเพลงที่เห็นในรูปนี้เป็นตู้เก็บมหัศจรรย์ครับ!  แล้วมันมหัศจรรย์อย่างไรอาจจะเป็นคำถามที่มีคนสงสัยถามผม  ขอขยายความเลยนะครับ
ตู้เก็บเพลงนี้คือ"คลังแสงดนตรี" ที่สามารถเก็บเพลงได้ถึง 100000 อัลบั้มครับ เป็นตู้เก็บเพลงหรือหนังที่สมบูรณ์ที่สุดของยุดปัจจุบันครับ
มันคือ Terra Home Server ที่บรรจุเอาฮาร์ดดีสก์ไว้มากถึง 20 TB ความจุมากมายของฮาร์ดดีสก์นี้สามารถเก็บเพลงและหนังHi-Def ไว้เหมือนกับ
เป็นคลังแสงส่วนตัวของเราเลยครับ  เห็นไหมครับมันมหัศจรรย์แค่ไหนเมื่อก่อนนี้ใครจะไปคิดว่าบ้านคนธรรมดาๆอย่างพวกเราจะมีฮาร์ดดีสก์
ใช้มากมายขนาดนี้  ผมว่าบริษัทใหญ่ๆบางบริษัทยังใช้ฮาร์ทดีสก์เก็บข้อมูลทั้งบริษัทยังน้อยกว่านี้อีกครับ  และที่เป็นข่าวดีมากๆราคาฮาร์ทดีสก์
ความจุ 2 TB ลูกละ 3050 บาทเท่านั้น(ราคาซื้อเมื่อวานนี้)

« ตอบ #1237 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 10:25:51 PM »

ผมเพิ่งจัดสายลำโพง bi-wire มาคู่นึงครับ ด้วยความ "คัน" อยากทดลองฟังเสียงว่าเป็นอย่างไร
บวกกับทนเสียงจัดจ้านกัดหูของสายลำโพงราคาถูกที่ใช้ฟังอยู่ไม่ไหว
ฟังเพลงจบทุกรอบเหมือนคนหูตึง ก่อนที่หูจะพังจริงซะก่อนจึงไปที่ร้านแถวบ้านถามดูว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง(ทั้งคุณภาพและงบ)
ได้สายลำโพง canare มาใช้ครับ ทดลองฟังเมื่อวาน พบว่า เสียงที่เคยจัดจ้านลดหายไปจนเกือบหมด
เดาว่าหากเบิร์นเข้าที่คงจะฟังได้แบบสะอาด ราบลื่นไม่มีสากเสี้ยนของเสียง
โดยรวมแล้วขณะนี้เสียงที่ดีขึ้น ในย่านเสียงกลาง ทั้งกลางแหลม และ กลางทุ้ม มีน้ำหนักความอิ่มของเสียง มีสาระน่าฟังมากขึ้น

เสียงเบสจะว่าลดลงก็ไม่เชิงเพราะจากเดิมที่ single-wire มันเคยออกเป็นลูก เช่นเสียงกระเดื่องออกมาแบบจิกๆ เป็นลูก
พอแยก low-high เบสไม่ได้ใหญ่ขึ้นมากขึ้นกว่าขนาดเดิมที่เคยเป็น แต่ได้ความชัดเจนกว่าเดิมคล้ายมีความแม่นยำในตำแหน่งมากขึ้น
มันเหมือนกับเสียงมีมิติความกว้างขวางกับความลึกเพิ่มขึ้นเล็กน้อยแต่ก็สังเกตุได้
โดยฟังออกจากการเอาอัลบัมหลายชุดที่คุ้นเคยมาเปิดลองครับ

จะว่า bi-wire ดีกว่า single-wire มั้ย?
ขอสนับสนุนคำตอบของพี่ปีศาจลายครามอีกเสียงครับว่า มีทั้งข้อดีและเสียไปคนละแบบทั้งสองแบบ
โดยรวมผมพอใจกับเสียงที่ได้ฟังจากสาย bi-wire ครับเพราะมันแยกมิติสนุก ได้ความแม่นยำชัดเจนแต่ละย่านความถี่มากขึ้น
ถ้าลำโพงมีความสามารถในการต่อ bi-wire ก็ควรจะต่อใช้แบบนี้ครับ ผลที่ได้มันมีรายละเอียดในการฟังต่างกันจริงๆ ยิ้ม
ผมว่า Canare เป็นสายที่ดีและมีคุณภาพยี่ห้อหนึ่ง แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยดังในบ้านเรา ผมเคยเห็นสายยี่ห้อนี้ทั้งสายสัญญาณและสายลำโพงมีขายอยู่ในอีเบย์และเว็บไซต์ขายตรงอื่น ๆ ราคาก็สมเหตุสมผลดี ผมเองก็เกือบจะซื้อ tonearm cable ของ Canare มาเล่นแล้ว แต่พอดีได้ยี่ห้ออื่นมาเสียก่อนครับ

« ตอบ #1238 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2010 | 10:54:13 PM »

ผมว่า bi-wire jumper ที่เป็นทองเหลืองซึ่งแถมมากับลำโพงที่ผมใช้อยู่มันออกจะ low grade ไปหน่อย จึงอยากจะเปลี่ยนใหม่ ถ้าได้ jumper คุณภาพดีมาใช้ คุณภาพเสียงในการเล่นแบบซิงเกิลไวร์ก็น่าจะดีขึ้น ไม่ทราบมีใครพอจะแนะนำได้บ้างว่า bi-wire jumper นี้มีขายที่ใดบ้าง หรือว่าจะ DIY โดยตัดเอาสายลำโพงเก่ามาใช้ก็ได้หรืออย่างไรครับ?
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1239 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 10:38:49 AM »

เช้านี้ ผมกลายเป็นไอ้หนูจำไม ไปซะแล้ว...

.... ชอบครับ ที่ตอนนี้คุยเรื่องชั้นวางซีดี ดีวีดี
รบกวนถามพี่อั๋น หรือ พี่ ๆ ทุกท่านที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับ

ขอถามว่า ถ้าเรามีห้องว่าง ๆ ห้องหนึ่งฉาบปูนขนาดสี่เหลี่ยมผืนผ้า
และอยากทำ built-in ไม้ เป็นชั้นวางสำหรับเก็บซีดี ดีวีดี ขนาดสูง 2 เมตร ยาว 3 เมตร
ต้องมีเงินทุนสักเท่าไหร่ครับ งานพวกนี้ ช่างไม้ หรือช่างก่อสร้างทั่วไปเค้าทำได้หรือเปล่าครับ หรือต้องไปหาช่างเฉพาะทางมาทำครับ

ยิ้ม
ท่านผีเพลง

« ตอบ #1240 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:05:19 AM »

งานนี้ ต้องให้ พี่อั๋นแกรับไปเลยครับ
ฝีมือดี ใจถึง
เผลอๆ ทำให้ฟรีๆ 555+

พี่เคยถามร้านเฟอร์นิเจอร์ โพเดียม-ซีคอน
กว้าง ยาว 2 เมตร ตกที่ 12,000
เลยหดงบ เอาแค่ตู้โชว์ 3,600 (ก*ย 1.6 เมตร) ครับ  ร้องไห้

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1241 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:11:47 AM »

งานนี้ ต้องให้ พี่อั๋นแกรับไปเลยครับ
ฝีมือดี ใจถึง
เผลอๆ ทำให้ฟรีๆ 555+

พี่เคยถามร้านเฟอร์นิเจอร์ โพเดียม-ซีคอน
กว้าง ยาว 2 เมตร ตกที่ 12,000
เลยหดงบ เอาแค่ตู้โชว์ 3,600 (ก*ย 1.6 เมตร) ครับ  ร้องไห้

ิbuilt-in ก*ย 2x2 12,000 หรอครับ ผมว่าก็ไม่แพงนะครับ
ส่วนตู้โชว์ 1.6 เมตร 3,600 เนี่ย คือ 1.6 x 1.6 ใช่ไหมครับ ไม่ใช่ 1 x 6 เมตร (ยาว) นะครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #1242 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:29:34 AM »

ตี๋เข้าใจถูกครับ  ยิ้มกว้างๆ

พี่ต้องใช้ 3 ด้าน
ซ้าย-ขวา-หลัง
เลยเกินตัวไปหน่อยนะครับ 555+

ทำบิลท์-อิน ต้องระวังปลวกซักนิดนะครับ
ฉีดอัดท่อใต้ดินไปก่อนเลย
ชัวร์  เจ๋ง

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #1243 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:37:28 AM »

ตู้เก็บเพลงProbox  4 Bay Enclosure  USB 3.0 สามารถเก็บฮาร์ดดิสก์มีความจุสูงสุดลูกละ 2TB ได้ถึง 4 ลูก(รวมความจุ 8 TB)เก็บไฟล์เพลง
FlacหรือWav ได้มากถึง 40000 อัลบั้มถ้าหากยังเก็บเพลงให้คุณยังน้อยไป  รอก่อนเดี๋ยวจะมีตู้เก็บเพลงมหัศจรรย์ที่สามารถเก็บเพลงได้มากมาย
ตู้เดียวเก็บเพลงได้ถึง 100000 อัลบั้ม(หนึ่งแสนอัลบั้ม)  โปรดติดตามตอนต่อไป

ฮาร์ดดิสความจุ 2TB เท่ากับกี่กิ๊กครับ เห็นแล้วอยากได้บ้าง ราคาก็ไม่แพง แล้วไอ้ตัวนี้คือบล๊อคสำหรับเก็บฮาร์ดดิสใช่มั๊ยครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1244 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:51:27 AM »

เช้านี้ ผมกลายเป็นไอ้หนูจำไม ไปซะแล้ว...

.... ชอบครับ ที่ตอนนี้คุยเรื่องชั้นวางซีดี ดีวีดี
รบกวนถามพี่อั๋น หรือ พี่ ๆ ทุกท่านที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับ

ขอถามว่า ถ้าเรามีห้องว่าง ๆ ห้องหนึ่งฉาบปูนขนาดสี่เหลี่ยมผืนผ้า
และอยากทำ built-in ไม้ เป็นชั้นวางสำหรับเก็บซีดี ดีวีดี ขนาดสูง 2 เมตร ยาว 3 เมตร
ต้องมีเงินทุนสักเท่าไหร่ครับ งานพวกนี้ ช่างไม้ หรือช่างก่อสร้างทั่วไปเค้าทำได้หรือเปล่าครับ หรือต้องไปหาช่างเฉพาะทางมาทำครับ

ยิ้ม

ถ้าอยากได้งานที่ปราณีตจริงๆคงต้องเป็นช่างทำบิ้วด์อินโดยตรง เตรียมไว้เถอะครับ 20,000 บาท
  แต่จะสวยหรือเปล่าอยู่ที่การออกแบบของเราด้วยนะครับ (ความยาวกับความลึกจะมีผลกับราคามาก)
  ถ้าจ้างช่างมาต่อเองโดยไม่ผ่านร้านราคาจะลดลงไปอีกมากเลยครับ

หน้า: 1 ... 81 82 [83] 84 85 ... 325
พิมพ์