เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 10:54:56 PM
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Imported Cd & Lp Bidding  (อ่าน 34674 ครั้ง)
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:52:59 PM »

สงสัยผมอาจเคยไล่ราคาสู้กับคุณ The Black Tulips และ ปีศาจลายครามมาก่อนแหงๆ น่ากลัวมากครับ วันหลังช่วย PM มาบอก login name ที่ใช้ประมูลดีไหมครับ จะได้หลบให้กันแล้วไม่ต้องซื้อของแพงโดยไม่จำเป็น

ไม่ต้องหลบกันเองหรอกครับ อยากได้ชุดไหน เลือกตามสบายครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #46 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:49:19 PM »

แฮ่ะๆ.. ขอเดาว่าพี่ปีศาจกับพี่ทิวลิป ต้องเคย"ปั่น"กันแหงๆนะคะรับ
เห็นเป็นเซียนทั้งคู่เลย ได้ความรู้มากๆ สำหรับนักดูด(ปลิง)อย่างผม
นับถือๆๆ
ครับ ก็มีทั้ง "ปั่น" และ "หั่น" กันเองในบางครั้ง แต่ก็แค่สนุกสนานกันเล็กน้อย ช่วยสร้างบรรยากาศการ bid ให้คึกคักครับ  ยิ้มเท่ห์
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:29:56 AM »

ผมเองก็คิดว่ามีคนไทย ไปร่วมกัน หั่น และ ปั่น กันพอสมควรนะครับ ไม่ว่าใน E-bay Japan, Yahoo Japan หรือแม้กระทั่ง Musicfield  ดีครับสร้างสีสันกัน

« ตอบ #48 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:19:43 AM »

ถ้าซื้อระยะยาวหลายปี ไม่รีบซื้อ ส่วนใหญ่ราคามักจะสมเหตุผลครับ

« ตอบ #49 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:22:59 AM »

ถ้าซื้อระยะยาวหลายปี ไม่รีบซื้อ ส่วนใหญ่ราคามักจะสมเหตุผลครับ
ด้วยเหตุที่ซัพพลายเริ่มน้อยลงทุกที ในขณะที่ดีมานด์ยังคงมีมากขึ้นเรื่อย ๆ เพราะอีเบเยอร์หน้าใหม่เกิดขึ้นมาทุกวัน ในขณะที่นักปั่นราคายังจ้องตาไม่กะพริบ ผมว่าต่อไปราคาคงยากที่จะสมเหตุสมผล เว้นแต่กรณีที่เป็นทีเผลอหรือฟลุคจริง ๆ ครับ

« ตอบ #50 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:49:53 AM »

ด้วยเหตุที่ซัพพลายเริ่มน้อยลงทุกที ในขณะที่ดีมานด์ยังคงมีมากขึ้นเรื่อย ๆ เพราะอีเบเยอร์หน้าใหม่เกิดขึ้นมาทุกวัน ในขณะที่นักปั่นราคายังจ้องตาไม่กะพริบ ผมว่าต่อไปราคาคงยากที่จะสมเหตุสมผล เว้นแต่กรณีที่เป็นทีเผลอหรือฟลุคจริง ๆ ครับ

พวกแผ่นหายาก ราคาแพง ราคาคงไม่ลงมาง่ายๆ แต่แผ่นที่มีในตลาดเยอะ เช่นแผ่นที่ขายดีในอดีต ราคาขึ้นๆลงๆได้ครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #51 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:26:26 AM »

1.   ถ้าเราเป็นผู้เริ่ม bid เป็นคนแรก เราควรเริ่มที่ราคา start bid ก่อนเลยรึเปล่าครับ คือแผ่นนั้นอาจเป็นแผ่นที่มีผู้สนใจน้อย อาจมีเพียงเรา bid อยู่คนเดียว หากเริ่มที่ราคาสูงเลยแล้วชนะ เราจะต้องจ่ายที่ start bid หรือจ่ายตามราคาที่เรา bid สูงๆไว้ครับ
2.   seller เห็นราคาที่เรา  bid ไว้ด้วยหรือครับ ถ้าเช่นนั้น seller ก็ log in ด้วย user อื่นมาไล่ราคาให้ใกล้กับที่เรา bid ไว้เพื่อให้เราต้องจ่ายสูงๆได้ซีครับ

1. ถ้ายังมีเวลาและยังไม่มีใครใส่ราคาไว้ ให้ใส่ราคา start ไว้ก่อนก็ได้ แล้วค่อยไปไล่เอาหรือตบอีกครั้งตอนใกล้จบ bid

2. seller สามารถเห็นราคาที่เราใส่ไว้ได้ แต่ seller ที่ดีและมีคุณธรรมจะไม่ใช้ชื่ออื่นเข้ามา bid แข่งกับเราเพื่อให้ได้ราคา และผมก็เคยได้ยินเรื่องทำนองนี้มาเหมือนกัน แต่ก็เฉยไว้ดีกว่า ถ้าแพงเกินไปนักก็ไม่ต้องไปตาม
ผมลองสังเกตดูแล้ว คิดว่า seller ก็ไม่น่าจะเห็น bidding price ของ bidder เช่นกันนะครับ โดยเข้าไปดูที่ bid history ครับ ebay จะ set ระบบให้ hide automatic bidding ไว้เพื่อความเสมอภาคของทุกฝ่ายครับ

หาก seller เห็นว่าจะได้ราคาต่ำไป ก็คงใช้วิธีให้พรรคพวกเข้าไป  bid ให้สูงเข้าไว้แล้วยอมเสีย fee เอาครับ

« ตอบ #52 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:27:11 PM »

1.   ถ้าเราเป็นผู้เริ่ม bid เป็นคนแรก เราควรเริ่มที่ราคา start bid ก่อนเลยรึเปล่าครับ คือแผ่นนั้นอาจเป็นแผ่นที่มีผู้สนใจน้อย อาจมีเพียงเรา bid อยู่คนเดียว หากเริ่มที่ราคาสูงเลยแล้วชนะ เราจะต้องจ่ายที่ start bid หรือจ่ายตามราคาที่เรา bid สูงๆไว้ครับ
2.   seller เห็นราคาที่เรา  bid ไว้ด้วยหรือครับ ถ้าเช่นนั้น seller ก็ log in ด้วย user อื่นมาไล่ราคาให้ใกล้กับที่เรา bid ไว้เพื่อให้เราต้องจ่ายสูงๆได้ซีครับ

1. ถ้ายังมีเวลาและยังไม่มีใครใส่ราคาไว้ ให้ใส่ราคา start ไว้ก่อนก็ได้ แล้วค่อยไปไล่เอาหรือตบอีกครั้งตอนใกล้จบ bid

2. seller สามารถเห็นราคาที่เราใส่ไว้ได้ แต่ seller ที่ดีและมีคุณธรรมจะไม่ใช้ชื่ออื่นเข้ามา bid แข่งกับเราเพื่อให้ได้ราคา และผมก็เคยได้ยินเรื่องทำนองนี้มาเหมือนกัน แต่ก็เฉยไว้ดีกว่า ถ้าแพงเกินไปนักก็ไม่ต้องไปตาม
ผมลองสังเกตดูแล้ว คิดว่า seller ก็ไม่น่าจะเห็น bidding price ของ bidder เช่นกันนะครับ โดยเข้าไปดูที่ bid history ครับ ebay จะ set ระบบให้ hide automatic bidding ไว้เพื่อความเสมอภาคของทุกฝ่ายครับ

หาก seller เห็นว่าจะได้ราคาต่ำไป ก็คงใช้วิธีให้พรรคพวกเข้าไป  bid ให้สูงเข้าไว้แล้วยอมเสีย fee เอาครับ

ก็เป็นไปได้เช่นกัน ผมได้ยินมาว่าแต่ก่อน seller สามารถเห็นราคา bid ของ buyer ได้ แต่ต่อมาจะเปลี่ยนแปลงระเบียบตรงนี้หรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบ แต่อีเบย์ก็มีการปรับเปลี่ยนแก้ไขระเบียบและนโยบายต่าง ๆ เพื่อให้เหมาะแก่เวลา

แต่ seller ที่มีของดี ๆ มาขาย ไม่ต้องเรียกให้พรรคพวกเข้าไปช่วยปั่นราคาหรอกครับ เพราะเมื่อใดที่เอาของมาลงขาย ประเดี๋ยวก็จะมีพวกลูกหาบหรือขาประจำเข้าไปแย่งชิงหรือปั่นราคากันเอง
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #53 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:54:01 AM »

เรื่องการเสียภาษีตามที่คุณไม่ประสงค์ออกนาม ต้องเสียนั้นเพราะว่า ของที่สั่งมา ถ้าไม่เกิน 1000-บาท(ราคาที่เจ้าหน้าศุลกากรประเมิน)
 ไม่ต้องเสียภาษีครับ แต่ถ้าเกินต้องเสียภาษี แต่ถ้าเราเห็นว่าราคาประเมินไม่ถูกต้อง(สูงเกินไปทำให้ต้องเสียภาษี)
เช่น สินค้าจริงราคา            900-บาท ไม่ต้องเสียฯ
แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ปนะเมินราคา   1200-บาท อาจจะต้องเสียฯ 450-บาท๖รวม Vat)
เราสามารถทำเรื่องอุทรภาษีได้(ทำืั้ที่ไปรษรีย์นั้นๆ) โดยอ้างราคาที่กำกับที่หน้าซองหรือกล่องเป็นราคาหลัก
(ซึ้งปรกติ seller จะระบุต่ำกว่าราคาซื้อขายจริง)
**ข้อสำคัญ**อย่าเพิ่งรับของหรือจ่าย Tax จนกว่าการอุทรจะเดินเรื่องเสร็จ(ซึ่งใช้เวลา 2-4วัน,หรืออาจมากกว่า)
และถ้าเจ้าหน้าที่ประเมินใหม่แล้ว ราคาสินค้าต่ำกว่า 1000-ตามตัวอย่างข้างต้นเราอาจจะไม่ต้องเสียเลยสักบาท

ตามประสพการณ์ที่ผ่านมาครับ...

« ตอบ #54 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:57:08 AM »

ข่าวดีนะครับนี่ แล้วทางเจ้าหน้าที่จะเชื่อราคาที่ seller ระบุหรือครับ เพราะค่อนข้างจะต่ำครับ
เห็นว่ายอดที่กำหนดไว้ 1000 บาทนี่รวมค่าส่งด้วยใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:59:34 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #55 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:15:46 PM »

1000-บาท เฉพาะตัวสินค้าครับ...ไม่รวมค่าส่ง ค่าประกันภัย ลงทะเบียน
ส่วนใหญ่เลยเขาจะยอมลดราคาประเมินให้ ถ้าเรายืนยันว่าราคาหน้าหีบห่อถูกต้อง(เพราะเขาไม่มีหลักฐานอย่างอื่น)
ยื่งถ้าแผ่นของเราต่ำกว่า 1000-บาทจริง(ต่อ 1 invoice)-Print Invoice ของรายการนั้นๆจากลูกค้า
แนบไปเลยครับ ถ้ากรณีนี้ไม่เสีย 100% เลยครับ

« ตอบ #56 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:54:47 PM »

ขอบคุณครับ เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากครับ   เจ๋ง

« ตอบ #57 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 07:57:23 PM »

The World's Greatest Music Collection
3 Million Records, 300,000 CDs, 6 million+ Song Titles

Starting bid:   US $3,000,000.00
End time:   Mar-29-08 18:00:00 PDT (1 day 11 hours)

เรียนเชิญครับท่าน เร็วหน่อยนะครับ   ยิงฟันยิ้ม

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=320230084120

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #58 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 08:06:22 PM »

The World's Greatest Music Collection
3 Million Records, 300,000 CDs, 6 million+ Song Titles

Starting bid:   US $3,000,000.00
End time:   Mar-29-08 18:00:00 PDT (1 day 11 hours)

เรียนเชิญครับท่าน เร็วหน่อยนะครับ   ยิงฟันยิ้ม

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=320230084120

ไม่มีคนประมูล 555+

« ตอบ #59 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 12:57:55 PM »

คุณ Sith สั่ง oh by the way ที่ไหน อย่างไรหรือครับ ถึงไม่โดนภาษีด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์