เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:37:52 AM
หน้า: 1 ... 95 96 [97] 98 99 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598511 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1440 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010 | 09:19:24 PM »

หลังจากลงรูปไม่ได้มานานจนมาวันนี้น้องอั้มช่วยมาบอกวิธีลงรูปให้ต้องขอบคุณมาก  ผมจะได้กลับมาเล่าเรื่องราวและประเด็นเกี่ยวกับเครื่องเสียง
ให้อ่านกันต่อไป
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1441 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 09:17:04 AM »

วันเสาร์ที่ผ่านมา มีคนหนึ่งโทรศัพท์ถามปัญหาเรื่องเครื่องเสียงกับคุณวิจิตร
 ใช่คุณ blueframe หรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #1442 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 09:21:31 AM »

หลังจากลงรูปไม่ได้มานานจนมาวันนี้น้องอั้มช่วยมาบอกวิธีลงรูปให้ต้องขอบคุณมาก  ผมจะได้กลับมาเล่าเรื่องราวและประเด็นเกี่ยวกับเครื่องเสียง

แล้วเมื่อไหร่จะมาเล่าล่ะครับ รออ่าน+ดูอยู่  ยิงฟันยิ้ม

คุณอั๋นพอจะทราบไหมครับ ว่ามี DAC รุ่นไหนบ้างที่มีช่องอินพุทมากกว่าหนึ่งช่อง
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1443 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 09:24:25 AM »

วันเสาร์ที่ผ่านมา มีคนหนึ่งโทรศัพท์ถามปัญหาเรื่องเครื่องเสียงกับคุณวิจิตร
 ใช่คุณ blueframe หรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

ใช่แล้วครับ บ่ายวันเสาร์ที่ผ่านมานั่งว่างๆ เปิดทีวีดูรายการอาจารย์วิจิตรเหมือนเคย
ก็เลยลองโทรเข้าไปปรึกษาครับเผื่อได้ข้อคิดเห็นใหม่ๆ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #1444 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 02:53:10 PM »

ใช่แล้วครับ บ่ายวันเสาร์ที่ผ่านมานั่งว่างๆ เปิดทีวีดูรายการอาจารย์วิจิตรเหมือนเคย
ก็เลยลองโทรเข้าไปปรึกษาครับเผื่อได้ข้อคิดเห็นใหม่ๆ ยิงฟันยิ้ม

ผมได้มีโอกาสเจอกับคุณวิจิตร คุยกันเรื่องไฟล์เพลงไฟล์หนังว่าปัจจุบันนี้เราคงต้องหันมาเล่นกับฟอร์แม็ตนี้กันแล้ว
เมื่อถึงที่สุดคนที่เคยบอกไม่สนใจคงต้องลองเล่นบ้างไม่มากก็น้อย   
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1445 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 03:16:08 PM »

ตอนนี้ผมมองว่าไม่น่าเกินสองปี ดีวีดีจะถูก blu-ray หรือไม่ก็ไฟล์ HD มาชิงพื้นที่เป็นฟอร์แมทหลักในบ้านเราแน่ๆครับ คอยดูกันได้เลย ที่เมืองนอกตอนนี้เวลาซื้อ blu-ray เขาแถมแผ่นดีวีดีไว้สำหรับดูในรถมาให้ด้วย ดีวีดีกลายเป็นของแถมไปแล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #1446 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 03:25:51 PM »

หลังจากลงรูปไม่ได้มานานจนมาวันนี้น้องอั้มช่วยมาบอกวิธีลงรูปให้ต้องขอบคุณมาก  ผมจะได้กลับมาเล่าเรื่องราวและประเด็นเกี่ยวกับเครื่องเสียง

แล้วเมื่อไหร่จะมาเล่าล่ะครับ รออ่าน+ดูอยู่  ยิงฟันยิ้ม

คุณอั๋นพอจะทราบไหมครับ ว่ามี DAC รุ่นไหนบ้างที่มีช่องอินพุทมากกว่าหนึ่งช่อง

เฮียจะเอาอินพุตมากกว่าสองหมายถึงขั้วต่อแบบCoaxหรือUSB ใช่ไหม เพราะสองขั้วที่ใช้ต่อนี้DAC รุ่นใหม่ๆมีให้อยู่แล้ว
ขั้วต่อสัญญาณขาออกเอาต์พุตจะเอาแบบที่เป็นRCA หรือ XLR(Balanced)ถ้าเป็นDAC ราคาสามหมื่นบาทขึ้นไปน่าจะมีให้ครบทั้งสองแบบ
เฮียไม่ได้หมายถึงขั้วต่ออินพุตแบบCoax หลายๆชุดแบบพวกปรีแอมป์นะ  ถ้าแบบที่มีให้เลือกกดช่อง 1หรือช่อง2 อะไรแบบนี้คงไม่มีหรอกครับ
คงจะมีให้เลือกต่อสัญญาณของชนิดขั้วต่อCoax หรือ USB อะไรแบบนี้เท่านั้นครับ

อั๋น501

« ตอบ #1447 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 03:36:42 PM »

ตอนนี้ผมมองว่าไม่น่าเกินสองปี ดีวีดีจะถูก blu-ray หรือไม่ก็ไฟล์ HD มาชิงพื้นที่เป็นฟอร์แมทหลักในบ้านเราแน่ๆครับ คอยดูกันได้เลย ที่เมืองนอกตอนนี้เวลาซื้อ blu-ray เขาแถมแผ่นดีวีดีไว้สำหรับดูในรถมาให้ด้วย ดีวีดีกลายเป็นของแถมไปแล้วครับ

อนาคตของดีวีดี น่าจะไปเร็วกว่าซีดีอีกครับ  เพราะอะไรผมถึงเชื่ออย่างนี้  ดูจากทีวีพวกLED หรือ LCD ที่ขายกันอยู่ในทุกวันนี้
สเป็กสูงๆที่โฆษณาขายกันอย่างเอาเป็นเอาตาย  มีแต่รองรับFull HD 1080P ทั้งนั้น  มันหมายความว่าอะไรสเป็กสูงๆเหล่านี้ไม่มีใคร
โฆษณาว่าเอามาดูดีวีดีหรอกครับ  แค่เปิดโชว์ภาพก็ต้องใช้บูลเรย์เล่นแล้วครับคงไม่มีใครบ้าเอาดีวีดีมาเปิดโชว์เครื่องกันแล้ว
แล้วแบบนี้ดีวีดีจะมีอนาคตได้อย่างไร
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #1448 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 03:54:32 PM »

ทุกวันนี้เวลาผมนั่งดูดีวีดีคอนเสิร์ตในห้องนอนของตัวเอง (ซึ่งปรกติผมดูแบบนี้เป็นหลัก) ผมดูผ่านทีวีขนาด 21 นิ้วเครื่องเล็กๆ ดูดีวีดีก็ชัดมากแล้วครับ ถ้า Blu-Ray จะมาจริงๆ ก็ขอให้ราคาแผ่นอย่าแพงไปกว่าดีวีดีแล้วกัน ส่วนเรื่องความชัด มันขึ้นกับวิธีการดูของเรามากกว่าครับ ถ้าเรายังไม่ได้ใช้ LCD จอใหญ่ๆ ผมก็ยังรับ DVD ได้อยู่ครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
deja vu

« ตอบ #1449 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 03:57:52 PM »

อนาคตของดีวีดี น่าจะไปเร็วกว่าซีดีอีกครับ  เพราะอะไรผมถึงเชื่ออย่างนี้  ดูจากทีวีพวกLED หรือ LCD ที่ขายกันอยู่ในทุกวันนี้
สเป็กสูงๆที่โฆษณาขายกันอย่างเอาเป็นเอาตาย  มีแต่รองรับFull HD 1080P ทั้งนั้น  มันหมายความว่าอะไรสเป็กสูงๆเหล่านี้ไม่มีใคร
โฆษณาว่าเอามาดูดีวีดีหรอกครับ  แค่เปิดโชว์ภาพก็ต้องใช้บูลเรย์เล่นแล้วครับคงไม่มีใครบ้าเอาดีวีดีมาเปิดโชว์เครื่องกันแล้ว
แล้วแบบนี้ดีวีดีจะมีอนาคตได้อย่างไร

ผมเพิ่งเล่นดีวีดีได้ไม่นาน(เครื่องยังไม่เก่าเลย) จะไปเสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
  เคยอ่านเจอมาว่าเทคโนโลยี่พวกนี้ไปไกลกว่าที่เราเห็นมาก แต่ไม่ผลิตออกมาให้สุด
  ด้วยเหตุผลด้านการตลาด เช่นสามารถทำได้ถึง 100 แต่ผลิตมาขายแค่ 3-40 ต่อไป
  ก็ 5-60 หวังกินเงินจากผู้บริโภคไปเรื่อยๆ (คนซื้อแล้วเมื่อมีของใหม่ดีกว่าเก่ามาก็ต้องซื้ออีก)  เศร้า
TRON

« ตอบ #1450 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 03:59:10 PM »

ทุกวันนี้เวลาผมนั่งดูดีวีดีคอนเสิร์ตในห้องนอนของตัวเอง (ซึ่งปรกติผมดูแบบนี้เป็นหลัก) ผมดูผ่านทีวีขนาด 21 นิ้วเครื่องเล็กๆ ดูดีวีดีก็ชัดมากแล้วครับ ถ้า Blu-Ray จะมาจริงๆ ก็ขอให้ราคาแผ่นอย่าแพงไปกว่าดีวีดีแล้วกัน ส่วนเรื่องความชัด มันขึ้นกับวิธีการดูของเรามากกว่าครับ ถ้าเรายังไม่ได้ใช้ LCD จอใหญ่ๆ ผมก็ยังรับ DVD ได้อยู่ครับ

แผ่นบลูเรย์ราคาขายที่เมืองนอกเท่าๆกับแผ่นดีวีดีเลยครับ แต่แผ่นแท้บ้านเราราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกัน แน่นอนครับถ้าเรายังไม่เปลี่ยนทีวีมาเป็นจอใหญ่ เราก็ไม่จำเป็นต้องดูบลูเรย์ครับ
TRON

« ตอบ #1451 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 04:02:35 PM »

ผมเพิ่งเล่นดีวีดีได้ไม่นาน(เครื่องยังไม่เก่าเลย) จะไปเสียแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
  เคยอ่านเจอมาว่าเทคโนโลยี่พวกนี้ไปไกลกว่าที่เราเห็นมาก แต่ไม่ผลิตออกมาให้สุด
  ด้วยเหตุผลด้านการตลาด เช่นสามารถทำได้ถึง 100 แต่ผลิตมาขายแค่ 3-40 ต่อไป
  ก็ 5-60 หวังกินเงินจากผู้บริโภคไปเรื่อยๆ (คนซื้อแล้วเมื่อมีของใหม่ดีกว่าเก่ามาก็ต้องซื้ออีก)  เศร้า

มันเป็นแบบนี้ทุกอุตสาหกรรมอยู่แล้วครับ ต้องค่อยๆปล่อยของดีออกมาเรื่อยๆเป็นการตลาดที่ธรรมดามากครับ ทั้งมือถือ คอมพิวเตอร์ โน๊ตบุ๊ค รถยนต์ ก็ทำแบบนี้ อยู่ที่ตัวเราว่าพร้อมจะเล่นเมื่อไหร่และพอใจสิ่งที่จะได้แค่ไหน อย่างผมตอนนี้พอใจในสิ่งที่ผมมี ผมยังไม่สนใจ LED ใหม่ๆหรือระบบ 3D ที่เพิ่งออกมาใหม่ๆ ผมจะรอให้มันเสถียรกว่านี้แล้วค่อยว่ากัน อีกซัก 3 ปีน่าจะกำลังดี
deja vu

« ตอบ #1452 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 04:15:03 PM »

ที่ยังไม่เล่าต่อเพราะไม่ค่อยมีเวลา กับอยากจะดูอะไรจากลำโพงใหม่นี้อีกสักหน่อย
 ครั้งแรกที่ฟังเสียงออกบางๆใสๆแต่รายละเอียดมีมาก ทุ้ม กลาง แหลมไปคนละทางกันเลย
 พยายามขยับที่วางลำโพงไปเรื่อยๆ พอเริ่มวันที่สามเสียงเริ่มกลมกลืนนุ่มนวลขึ้น คิดว่ามาจาก
 สายลำโพงด้วยยังไม่เข้าที่ เป็นสายไบไวร์จากจีนไม่รู้ยี่ห้ออะไร(ขนาดอาจารย์อั๋นยังไม่รู้จักเลย)
 เส้นใหญ่มากใสถุงอย่างดีถ้าบอกว่าเส้นละหมื่นก็คงมีคนเชื่อ

ลำโพงตัวนี้ต้องขอเวลาอีกหน่อยดูแววว่ามีโอกาสเสียงดีกว่านี้ได้อีก แต่โดยรวมแล้วชอบ
 แวนเดอร์ทีนมากกว่ารายละเอียดน้อยกว่าแต่ฟังผ่อนคลายมากกว่า แม่(แม่จริงๆนะครับ)บอกว่า
 ตัวเก่าใหญ่ไปวางแล้วเกะกะบ้านมาก  ก็เลยต้องรบกับตัวนี้ต่อไปว่าจะหาชั้นวางเครื่อง สายไฟ
 ตัวกรองไฟมาใช้อาจจะทำให้ดีขึ้น ที่แน่ๆลำโพงตัวนี้วางแล้วทำให้ห้องรับแขกดูดีมีราศรีขึ้นมาก

ผมเอารูปสายลำโพงของเฮียเดจาวูลงให้ดูลักษณะมีราศรีเหมือนของราคาแพงเลยครับ  ส่วนลำโพงของเฮียแกให้มาบอกเองว่ายี่ห้ออะไร
เดี๋ยวนี้เฮียแกเล่นมุขน่าดูมีขยักไว้ก่อนไม่ยอมบอกชื่อยี่ห้อลำโพงที่เล่นด้วย พี่ผียืมมุขนี้ไปใช้ได้นะ

น่าสนใจมากครับ ช่วยเฉลยราคาให้ได้ทราบจะดีไม่น้อยครับพี่ ยิ้ม

เป็นของมือสองราคา 2,000 บาทครับ คุณ blueframe ไม่สนใจเครื่องมือสอง
  บ้างหรือครับ ออดิโอแลป(ที่คุณวิจิตรแนะนำ)มือสองน่าจะราคาหมื่นกว่าๆ ส่งของ
  ทางขนส่งได้ครับ(ถ้าไม่ชอบหรือถูกใจก็เปลี่ยนได้ครับ)
panyarak

« ตอบ #1453 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 04:21:02 PM »

ทีวีในห้องผมก็จอใหญ่กว่าของน้องบาสนิดเดียว ผมก็คงจะดูดีวีดีแบบพอเพียงและมีความสุขไปจนกว่าเขาจะเลิกผลิตละครับ

อั๋น501

« ตอบ #1454 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010 | 04:29:57 PM »

อย่างที่ผมเคยบอกไว้  คุณภาพจากบูลเรย์นั้นมันเหนือกว่าดีวีดีมากมายนักอย่างเทียบกันไม่ได้เลย  แต่เป็นเพราะอะไรเราถึงดูภาพถึงแตกต่างกัน
ไม่มากนักเพรา่ะทีวีหรือLEDทั้งหลายขนาด 42-50 นิ้วที่ใช้ดูภาพนั้นมันเล็กไปสำหรับฟอร์แม็ตอย่างบูลเรย์ครับ  เราจึงเห็นถึงความแตกต่าง
ไม่มาก ขนาดทีวีLED รุ่นใหม่ๆนั้นสเป็กสูงๆทั้งนั้น  ถ้าอยากเห็นคุณภาพระดับโรงถาพยนต์ชั้นเยี่ยมต้องดูด้วยโปรเจ็คเตอร์ระดับสเป็กสูงๆ
จอภาพคุณภาพเนื้อดีๆขนาดซัก 129 นิ้วขึ้นไปพร้อมด้วยชุดซีสเต็มโฮมเธียเตอร์(Hi-Def.)ชุดใหญ่ๆ อยู่ในห้องโฮมเธียเตอร์ปรับอคูสติกส์เสียงดีๆ
ขนาดห้อง 5เมตรคูณ 9 เมตร(เป็นอย่างต่ำ) นั่นล่ะครับคุณจะไม่ต้องการโรงหนังอีกเลย !  แต่ถ้าเราดูบูลเรย์จากทีวีธรรมดาๆนั้น(ทีวีต้องรองรับFull HD)
ก็จะเป็นแบบที่ผมบอกไว้  เราไม่สามารถใช้ประโยชน์จากคุณภาพของมันได้อย่างเต็มที่
หน้า: 1 ... 95 96 [97] 98 99 ... 325
พิมพ์