เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149784 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 มิถุนายน 2024 | 09:09:30 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingเรียนถามคุณปัญญรักษ์เรื่อง Renaissance Box ครับ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณปัญญรักษ์เรื่อง Renaissance Box ครับ  (อ่าน 13836 ครั้ง)
No.7
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:28:41 PM »

พอดีผมเริ่มตามเก็บ Renaissance Mini LP มาสองสามปีแล้ว ซึ่ง Disk Union ทำออกมาสามกล่อง ผมอยากทราบว่าที่มาของกล่องใช้ปก Scheherazade มาทำเป็น artwork นั้น มีที่มาอย่างไรครับ เพราะเข้าใจว่าเป็นกล่องแรกที่ทางร้านทำออกมาเมื่อหลายปีก่อน
ผมถามคนขายที่ร้านสาขา Ochanomizu ซึ่งคนขายก็ไม่แน่ใจว่าเป็นการฉลองครบรอบอะไรบ้างอย่างหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2007 | 10:34:22 PM โดย No.7 » บันทึกการเข้า
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 07:35:22 AM »

การทำกล่องแถม mini lp cd ของร้าน Disk Union ไม่มีโอกาสพิเศษอะไร เท่าที่สังเกตดูจะมี 3 โอกาส คือ 1. เวลามี mini lp cd ออกใหม่เป็นชุด ทางร้านก็จะผลิตกล่องออกมาจำนวนจำกัด อาจจะ 100 ใบ เพื่อส่งเสริมการขายโดยแถมให้กับลูกค้าที่ซื้อ mini lp cd แบบยกชุด สำหรับรูปที่เลือกมาทำกล่อง ก็จะเลือกจากอัลบั้มที่บรรจุในกล่องนั้น บางทีก็เลือกอัลบั้มเดียว บางทีก็มีรูปทุกอัลบั้มในกล่องนั้น เช่น Yes, King Crimson ซึ่งถ้าเป็นรูปเดียว ก็แล้วแต่ทางร้านว่าจะเลือกรูปไหน และขอลิขสิทธิ์หรือขออนุญาตมาได้หรือเปล่า (เคยมีกรณีทำกล่องสำหรับ mini lp cd ของ Brian Eno แล้วขออนุญาตไม่สำเร็จ พอออกใบปลิวล่วงหน้าไปแล้วว่า จะแถมกล่อง แต่พอเริ่มจำหน่ายจริงๆ ต้องประกาศขอโทษและขอยกเลิกการแถมกล่อง) นอกจากนี้ ในกรณีที่เวลาผ่านไประยะหนึ่ง ต้นสังกัดเห็นว่า mini lp cd ชุดนั้นขายหมดและเห็นว่ายังมีคนอยากได้อีก ก็จะผลิต lot ใหม่ Disk Union ก็จะแถมกล่องโดยเปลี่ยนรูปบนกล่องใหม่เป็นรูปจากปกอัลบั้มชุดอื่น 2. ร้าน Disk Union เห็นว่า mini lp cd บางชุด ขายดีมาก และอยากทำกำไรอีก จึงติดต่อกับต้นสังกัดโดยตรง สั่งผลิตเพิ่มจากจำนวน lot แรก ซึ่งกำหนดไว้ 500 ชุด โดยมีจำหน่ายเฉพาะที่ร้าน Disk Union ที่เดียว แล้วก็แถมกล่องที่ผลิตจำนวนจำกัดโดยเลือกรูปที่ต่างจากกล่องเดิมที่เคยทำมาแล้ว Disk Union มักทำเช่นนี้ช่วงใกล้เทศกาลปีใหม่ 3. ผลิตกล่องออกมาแถมช่วงเทศกาล โดยไม่เกี่ยวข้องกับการออก mini lp cd เป็น lot โดยกำหนดวงเงินเช่น ซื้อของในร้านครบ 10,000 เยน แถม 1 กล่อง โดยมีให้เลือกจาก 3-4 แบบ ในข้อนี้ จะเป็นกล่องที่ออกแบบง่ายๆ ที่ไม่ใช่แบบกล่องที่สวมเข้าหากัน ส่วนกล่องในข้อ 1 และ 2 อาจเป็นแบบกล่องที่ออกแบบง่ายๆ หรือแบบ 2 ใบสวมเข้าได้ หรือ 3 ใบ สวมเข้าในกล่องใบใหญ่ 1 ใบ หรือแบบอื่นๆ เช่นเปิดเป็นฝาแบบ ELP - Brain Salad Surgery, Asia กล่องรุ่นแรก, Italian Prog ที่ใช้ปกของ PFM, Banco ฯลฯ นอกจากนี้ บางครั้ง ต้นสังกัดของศิลปิน ก็จะผลิตกล่องพิเศษแถมสำหรับผู้ที่ซื้อแบบยกชุด โดยต้องส่งชิ้นส่วนที่เป็นหลักฐานการซื้อยกชุด ส่งทางไปรษณีย์ไป แล้วต้นสังกัดจะส่งกล่องมาให้ ซึ่งก็มีทั้งที่ออกแบบอย่างสวยงามมาก เช่น Aerosmith ที่เป็นกล่องใหญ่ 2 ใบประกบเข้าหากัน เปิดออกมาเป็นช่องใส่ซีดี แบบคลี่เป้นพัด หรือ Billy Joel ที่กล่องสวมเป็นรูป Grand Piano หรือกล่องที่ออกแบบอย่างเรียบง่าย มีเพียง logo ของวงบนกล่อง ทั้งหมดนี้ จะไปปรากฎขายในอีเบย์ในราคาที่ค่อนข้างสูงครับ หากต้องการซื้อ mini lp cd ที่ญี่ปุ่น โดยไม่หวังกล่องหรือ obi ที่แถมพิเศษของร้าน Disk Union ขอแนะนำให้ซื้อที่ Disk Heaven เพราะร้านนี้ ลดราคาแผ่นญี่ปุ่นทุกแผ่น 15 % ตลอดปีครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 07:43:02 AM »

ขออนุญาติท่านเทพ Mini-LP ทั้งสองนิดนึงนะครับ มีเรื่องขำๆเล่าให้ฟังเกี่ยวกับวง Renaissance ที่ค่าย ARC ทำออกมา คือ มันจะมีอยู่อัลบั๊มนึง(ซึ่งผมจำไม่ได้แล้วว่าชุดไหน)ที่ตัวพลาสติกหรือตัวซีดีที่ใช้บันทึกเสียง เค้าสกรีนชื่อผิด!! คือ สะกดผิดอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ แต่ผมไม่มีแผ่นนั้นอยู่ในมือ พี่ๆทั้งสองลองแกะมาดูสิครับ (^__^) อาจจะเป็นเพราะ Renaissance เป็นผลงานยุคแรกๆของ ARC เลยยังมีข้อผิดพลาดอยู่ แต่ยืนยันเลยนะครับว่าผมตาไม่ฝาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2007 | 09:33:43 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 08:37:36 AM »

ขออนุญาติท่านเทพ Mini-LP ทั้งสองนิดนึงนะครับ มีเรื่องขำๆเล่าให้ฟังเกี่ยวกับวง Renaissance ที่ค่าย ARC ทำออกมา คือ มันจะมีอยู่อัลบั๊มนึง(ซึ่งผมจำไม่ได้แล้วว่าชุดไหน)ที่ตัวพลาสติกหรือตัวซีดีที่ใช้บันทึกเสียง เค้าสกรีนชื่อผิด!! คือ สะกดอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ แต่ผมไม่มีแผ่นนั้นอยู่ในมือ พี่ๆทั้งสองลองแกะมาดูสิครับ (^__^) อาจจะเป็นเพราะ Renaissance เป็นผลงานยุคแรกๆของ ARC เลยยังมีข้อผิดพลาดอยู่ แต่ยืนยันเลยนะครับว่าผมตาไม่ฝาด

1. เย็นนี้จะกลับไปดูครับ จำได้แต่ว่า เป็นผลงานรุ่นแรกๆ ของ Arcangelo ที่คุณภาพค่อนข้างต่ำ
2. เรื่องชาวญี่ปุ่นสะกดภาษาอังกฤษผิด เป็นเรื่องขำขันระดับโลกเลยครับ เดินอยู่ในญี่ปุ่นต้องอมยิ้มตลอดเพราะเห็นป้ายต่างๆ สะกดภาษาอังกฤษผิดๆ ถูกๆ เช่น ร้านอิตาเลี่ยน เขียนว่า Itarian Restaurant ป้ายโฆษณาอัลบั้มใหม่ของ Eric Clapton เขียนว่า Eric Craptonฯลฯ จนมีคนเปิดเว็บไซต์ www.engrish.com นำภาพป้ายสะกดผิดของญี่ปุ่นมาลงเป็นเรื่องเป็นราว ลองเปิดดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2007 | 09:29:20 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 04:35:00 PM »

ขอบคุณสำหรับเว็ปฮาๆนะครับ กำลังเปิดๆดูอยู่เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
No.7
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 12:46:51 AM »

1. นั่นนะซิครับ กล่องที่ Disk Union ทำออกมามักจะซ้ำไปซ้ำมา นี่ล่าสุดผมเห็นกล่องของ Wishbone Ash กล่องใหญ่แบบสอดได้ ใช้ปกชุด Argus ซ้ำ เพียงแต่กล่องใหญ่กว่าเดิม คล้ายๆกับ King Crimson ที่ทำกล่อง In the Court ซ้ำออกมาสองหน ที่ออกซ้ำไปซ้ำมามากที่สุด ผมว่าน่าจะเป็นกล่องของ Cream/Eric Clapton นะครับ โดยเฉพาะ Cream น่าจำออกซ้ำไปมาสามหรือสี่กล่องแล้ว อย่าง Wheel of Fortune ก็เล่นทั้งสีเงินและสีทองเลย ล่าสุดก็เอา Fresh Cream มาออกอีก
2. ยังขอสอบถามว่ากล่อง Scheherazade นี่ออกมาเป็นกล่องแรกของ Renaissance ใช่หรือเปล่าครับ และกล่อง Jeff Beck ที่เปิดออกมาเป็น Amp Guitar อยากทราบว่าเป็นกล่องของ Disk Union หรือ Toshiba EMI ครับ
3. ผมเองก็ประทับใจกล่องของค่าย Sony Music ที่ทำออกมา อย่างเช่น Aerosmith, Judas Priest, Carlos Santana หรือ Bruce Springsteen มาก  กล่อง grand piano ของ Billy Joel นี่หายากที่สุดเลยครับ ผมเดินใน Disk Union และ Recomint มาหลายปีไม่เคยเห็นเลย กล่องของ Miles Davis และ The Eagle เนี่ยผิดหวังมาก เพราะมีแต่ Logo อย่างเดียว
4. คุณปัญญรักษ์มีกล่องที่ Disk Union ทำออกมา แล้วชอบบ้างไหมครับ เพราะเห็นชอบแต่ของค่ายเพลงทำออกมา
5. ผมเองชอบกล่อง Camel ชุด Mirage ที่เปิดออกมาเหมือนกล่องบุหรี่ครับ และกล่อง The Wailers ชุด Catch A Fire ที่เปิดออกมาเหมือนไฟแช็ก สองกล่องนี่จัดเข้า shelf วางคู่กันแล้วดูเข้ากันดีจริงๆ  อ้อกล่อง Can ที่เป็นกระป๋องถั่วก็ดูดีนะครับ
panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 06:28:20 AM »

ขออนุญาติท่านเทพ Mini-LP ทั้งสองนิดนึงนะครับ มีเรื่องขำๆเล่าให้ฟังเกี่ยวกับวง Renaissance ที่ค่าย ARC ทำออกมา คือ มันจะมีอยู่อัลบั๊มนึง(ซึ่งผมจำไม่ได้แล้วว่าชุดไหน)ที่ตัวพลาสติกหรือตัวซีดีที่ใช้บันทึกเสียง เค้าสกรีนชื่อผิด!! คือ สะกดผิดอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ แต่ผมไม่มีแผ่นนั้นอยู่ในมือ พี่ๆทั้งสองลองแกะมาดูสิครับ (^__^) อาจจะเป็นเพราะ Renaissance เป็นผลงานยุคแรกๆของ ARC เลยยังมีข้อผิดพลาดอยู่ แต่ยืนยันเลยนะครับว่าผมตาไม่ฝาด

ชุดที่พูดถึงคือ Renaissance - Live at Carnegie Hall แผ่น 2 ชื่อเพลง Scheherazade พิมพ์ผิดว่า Scherazade ครับ อาจจะมีผิดมากกว่านี้อีก แต่สกรีนบนแผ่นตัวเล็กมาก เพ่งจนปวดตาเลยครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 06:54:29 AM »

อรุณสวัสดิ์ครับ

ขออนุญาตแปะภาพ Renaissance Box นะครับ

panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 06:56:43 AM »

1. นั่นนะซิครับ กล่องที่ Disk Union ทำออกมามักจะซ้ำไปซ้ำมา นี่ล่าสุดผมเห็นกล่องของ Wishbone Ash กล่องใหญ่แบบสอดได้ ใช้ปกชุด Argus ซ้ำ เพียงแต่กล่องใหญ่กว่าเดิม คล้ายๆกับ King Crimson ที่ทำกล่อง In the Court ซ้ำออกมาสองหน ที่ออกซ้ำไปซ้ำมามากที่สุด ผมว่าน่าจะเป็นกล่องของ Cream/Eric Clapton นะครับ โดยเฉพาะ Cream น่าจำออกซ้ำไปมาสามหรือสี่กล่องแล้ว อย่าง Wheel of Fortune ก็เล่นทั้งสีเงินและสีทองเลย ล่าสุดก็เอา Fresh Cream มาออกอีก
2. ยังขอสอบถามว่ากล่อง Scheherazade นี่ออกมาเป็นกล่องแรกของ Renaissance ใช่หรือเปล่าครับ และกล่อง Jeff Beck ที่เปิดออกมาเป็น Amp Guitar อยากทราบว่าเป็นกล่องของ Disk Union หรือ Toshiba EMI ครับ
3. ผมเองก็ประทับใจกล่องของค่าย Sony Music ที่ทำออกมา อย่างเช่น Aerosmith, Judas Priest, Carlos Santana หรือ Bruce Springsteen มาก  กล่อง grand piano ของ Billy Joel นี่หายากที่สุดเลยครับ ผมเดินใน Disk Union และ Recomint มาหลายปีไม่เคยเห็นเลย กล่องของ Miles Davis และ The Eagle เนี่ยผิดหวังมาก เพราะมีแต่ Logo อย่างเดียว
4. คุณปัญญรักษ์มีกล่องที่ Disk Union ทำออกมา แล้วชอบบ้างไหมครับ เพราะเห็นชอบแต่ของค่ายเพลงทำออกมา
5. ผมเองชอบกล่อง Camel ชุด Mirage ที่เปิดออกมาเหมือนกล่องบุหรี่ครับ และกล่อง The Wailers ชุด Catch A Fire ที่เปิดออกมาเหมือนไฟแช็ก สองกล่องนี่จัดเข้า shelf วางคู่กันแล้วดูเข้ากันดีจริงๆ  อ้อกล่อง Can ที่เป็นกระป๋องถั่วก็ดูดีนะครับ

1. ผมว่า Disk Union ฉลาดหาเงินมาก พวกอยากสะสมกล่องตามซื้อกันกระเป๋าฉีกเลย นอกจากนี้ทางร้านยังกักตุนกล่องไว้ส่วนหนึ่ง เมื่อเวลาผ่านไปจะกลายเป็นของหายาก แล้วค่อยๆ ปล่อยออกมาขายรวมกับซีดีข้างในแบบแพงสุดขีด
2. กล่อง Scheherazade เป็นกล่องแรกครับ ส่วน Jeff Beck กล่องแอมป์ เป็นของ Toshiba ส่วน Disk Union ก็แถมกล่องแข่งกับ Toshiba เป็นรูปแอปเปิ้ลสีเขียวครับ
3. กล่องของต้นสังกัดน่าจะทำจำนวนน้อยกว่าของ Disk Union
4. กล่องที่ Disk Union ทำที่ชอบก็มี Magma (3 กล่อง สวมเข้าไปในกล่องใหญ่), ELP รูป Brain Salad Surgery และ Works, Fairport Convention ทุกแบบ, King Crimson ทุกแบบ เว้น The Great Deceiver, PFM, Banco, Pink Fairies, Camel ทุกแบบ, Marillion, Steve Hackett รูป Til We Have Faces, Uriah Heep ทุกแบบ, VDGG, Genesis ทุกแบบ, Loudness, Ozzy Osbourne, Aphrodite's Child, Kevin Ayers, Tangerine Dream, Yes รูป Going for the One และ 90125, Garybaldi, Hunka Munka, I Pooh ทุกแบบ, Wishbone Ash ทุกแบบ
5. พวกกล่องที่เปิดออกแบบพิเศษสวยมากครับ

panyarak

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 07:04:28 AM »

ขอบคุณสำหรับเว็ปฮาๆนะครับ กำลังเปิดๆดูอยู่เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ตอนที่ผมเห็นป้ายโฆษณาอัลบั้มใหม่ของ Clapton ตั้งอยู่ข้างถนนแถว Shinjuku แต่สะกดว่า Eric Crapton นั้น ผมยืนหัวเราะอยู่คนเดียว เพราะถ้าแปลตรงตัว Crapton น่าจะแปลว่า เต็มไปด้วยสวะ ถ้า Clapton ไปเห็นคงคว้านท้องฆ่าตัวตายไปเลย

No.7
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 08:14:17 PM »

กล่อง Jeff Beck

No.7
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 08:20:18 PM »

กล่อง Jeff Beck ของ EMI และ Disk Union

No.7
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 08:24:50 PM »

กล่อง Renaissance ทั้งสามกล่องของ Disk Union มีทั้ง obi และ alternate jacket

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2007 | 08:30:34 PM โดย No.7 » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 10:11:02 PM »

ชอบกล่องแอมป์ครับ เทห์มาก ..     เจ๋ง

No.7
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 10:55:17 PM »

1. ผมเห็นด้วยว่ากล่องแอมพ์ ข้างบนสวยมาก แต่ราคาประมูลตอนนี้ก็โหดจริงๆ
2. คุณปัญญรักษ์ครับ ผมสงสัยว่าทำไม Genesis  แบบ mini lp นั้นไม่เคย reprint ออกมาอีกเลย ส่วนกล่องก็มีแค่แบบเดียวเอง obi ก็ไม่มีแถม ส่วน Pink Floyd นั้น Disk Union และ EMI ก็ไม่ยอมทำกล่องซะที ส่วน Yes เอง Warner ก็ออกมาขายแค่ครั้งเดียว Obi ก็ไม่เคยทำ กล่องก็แพงและหายากจริงๆ ที ELP และ King Crimson พอเปลี่ยนสังกัด หรือหมดลิขสิทธิ์ทีนึง ก็จะออกมา reprint กันมากมายเหลือเกิน Camel ห้าแผ่นนี้ก็ทำออกมาสี่กล่องแล้ว เห็นติดป้ายว่าจะออกทีเดียว 11 แผ่นรวด แต่เป็นยุคหลัง ส่วนยุคกลางยังไม่ยอมทำออกมาซักที
3. ผมอยากทราบว่ากล่องแรกสุดของ Disk Union นี่ใช่ King Crimson หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจเพราะว่า Vertigo box, Yes และ The Kinks ก็มีลักษณะคล้ายกัน  ซึ่งไม่มันสะดวกในการหยิบออกมาฟังเลย เพราะต้องเปิดฝากล่องและแกะแผ่นออกมาทั้งกล่องเลย
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์