เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149750 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 02:50:01 AM
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 27
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pink Floyd Bootleg Series(cassette)  (อ่าน 157010 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #75 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 08:24:47 AM »

ถึงเช้านี้แล้วอินเทอร์เน็ตของผมยังใช้ไม่ได้เลยครับ
...นี่ก็เล่นโน๊ตบุ๊คไปพลางๆ ก่อน

เมื่อวานให้ลูกสาวถ่ายรูปให้แล้วเกือบสิบรูป พอออนไลน์ที่บ้านได้แล้วจะลงรูปให้ดูกันทันทีเลยนะครับ
แล้วผมก็ดีใจมากที่คุณ Panyarak ช่วยบอก link ของ Pink Floyd Bootleg ที่เป็น vinyl  ...ไม่รู้มาก่อนเลย มีรูปแผ่นทุกแผ่น
รู้อย่างนี้ผมไม่ต้องบอกลูกให้ถ่ายรูปให้ก็ได้ แต่ไหนๆ ก็ถ่ายมาแล้วก็ขอลงเอาไว้ก่อนก็แล้วกัน ช่วยรอแป๊ปนึงนะครับ

ขอบคุณคุณ Arnold Layne ด้วยที่ช่วยลงรายชื่อเพลงให้ครับ

ผมจะขอเขียนถึงชุดสุดท้ายนี้เลยก็แล้วกัน Roger Waters - Performed Live...

« ตอบ #76 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 09:04:06 AM »

12.ROGER WATERS-Performed Live(no info)

มีเพลงจาก album A Saucerful of Secrets จนถึง The Final Cut

ตอนแรกผมนึกว่าเทป ทั้งสองม้วนนี้เอามาจากต้นฉบับแผ่นเสียงบู้ทเล็คที่ใช้ชื่อว่า Phobia ของ Roger Waters ซะอีก

แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ครับ !!!

ผมเองก็ตะหงิดๆ ใจอยู่เหมือนกันว่า อัลบั้มชุดนี้มันมี LP แค่แผ่นเดียว แต่ว่าเทปมันมี 2 ม้วนด้วยกัน
อย่างนี้เพลงในเทปแต่ละม้วนก็คงจะสั้นจุ้ดจู๋แน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานนี้ก็เลยโทร.คุยกับเจ้าของ จึงทำให้รู้มาว่า เทปทั้งสองม้วนนี้ คุณพัณนาศิส ให้ยืมมาทำโดยไม่ได้คิดค่าใช้จ่ายอะไร
เพราะว่าสมัยก่อนนั้นทั้งสองคนกำลังทำหนังสือ Voice อยู่ด้วยกัน และรู้จักมักคุ้นเป็นการส่วนตัว

สำหรับต้นฉบับมาจากแผ่นเสียงคู่บู้ทเล็คที่ใช้ชื่อว่า Roger...

โปรดทราบให้ทั่วกันเลยนะครับว่า นี่คือ Bootleg Series ชุดแรก ของเทปยี่ห้อ 501 (Catalog Number = BL/01, BL/02)
เป็นบันทึกการแสดงสดที่ Radio City Music Hall ในกรุง New York ประเทศสหรัฐอเมริกาเมื่อวันที่ 28 มีนาคม ปี ค.ศ. 1985

แล้วก็...ผมไม่มีชุดนี้สะสมอยู่ครับ  ร้องไห้
ต้องขออภัยด้วยที่คุยโม้เหมือน สมรักษ์ คำสิงห์ ไปหน่อยว่ามีหมดทุกชุด !!!

หน้าปกเป็นไอเดียของเจ้าของเทป 501 แต่ว่าตัวหนังสือทั้งหมดเป็นฝีมือของคนรู้จักกันที่ชื่อว่า ธานินทร์

UPDATE : สำหรับบุคคลอีกคนนึงที่อยู่เบื้องหลังเทปชุดนี้ อยู่ไม่ไกล้ไม่ไกลเว็ปนี้หรอกครับ
ลองอ่านกระทู้ต่อไปเรื่อยๆ แล้วจะรู้เองครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2010 | 11:38:28 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #77 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 09:31:22 AM »

12.ROGER WATERS-Performed Live(no info)

มีเพลงจาก album A Saucerful of Secrets จนถึง The Final Cut

ตอนแรกผมนึกว่าเทป ทั้งสองม้วนนี้เอามาจากต้นฉบับแผ่นเสียงบู้ทเล็คที่ใช้ชื่อว่า Phobia ของ Roger Waters ซะอีก

แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ครับ !!!

ผมเองก็ตะหงิดๆ ใจอยู่เหมือนกันว่า อัลบั้มชุดนี้มันมี LP แค่แผ่นเดียว แต่ว่าเทปมันมี 2 ม้วนด้วยกัน
อย่างนี้เพลงในเทปแต่ละม้วนก็คงจะสั้นจุ้ดจู๋แน่ๆ

เมื่อวานนี้ก็เลยโทร.คุยกับเจ้าของ เลยรู้มาว่า เทปทั้งสองม้วนนี้ คุณพัณนาศิส ให้ยืมมาทำโดยไม่ได้คิดค่าใช้จ่ายอะไร
เพราะว่าสมัยก่อนนั้นทั้งสองคนยังทำหนังสือ Voice ด้วยกันอยู่ และรู้จักกันเป็นการส่วนตัว

สำหรับต้นฉบับมาจากแผ่นเสียงคู่บู้ทเล็คที่ใช้ชื่อว่า Roger

เป็นบันทึกการแสดงสดที่ Radio City Hall ในกรุง New York ประเทศสหรัฐอเมริกาเมื่อวันที่

แล้วก็...ผมไม่มีชุดนี้สะสมอยู่ครับ
ต้องขออภัยด้วยที่คุยโม้เหมือน สมรักษ์ คำสิงห์ ไปหน่อยว่ามีหมดทุกชุด !!!

ผมเป็นคนซื้อแผ่นนี้ให้คุณพัณณาศิสฯ เองครับ ยังจำราคาได้เลย แค่ $10 ซื้อจากงาน Record Convention ปี 1985 ในเช้าวันอาทิตย์ ที่ชั้นใต้ดินของโรงแรมที่ Crystal City มลรัฐ Virginia คนขายชื่อ Ed Manley

« ตอบ #78 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 09:51:17 AM »

วันนี้ลองไปลื้อดูเทป 501 ที่เป็น bootleg ปรากฎว่ามีน้อยครับ ส่วนใหญ่เป็นแบบปรกติ
นอกจากของ Pink Floyd,Gilmour,Waters ที่ลงไปแล้ว ยังมีที่ค้นเจออยู่ตามนี้ครับ

-King Crimson-Unpronounceable/Live in Japan
-Anderson,Bruford,wakeman,Howe-World Tour 1989 part 1-2
-Delicated to John Lennon-Life After The Beatles/The Lost Tapes part 1-5
-Genesis-Invisible Tour part 1-2
-Paul McCartney-Recorded at U.S.S.R. )
-U2-Another time,Another Place/Liv in London 1981,Kansas 1981
-Led Zeppelin-Live at Copenhagen 1971
-Jackson Browne-Live Private (from FM broadcast on 1975)
-Jackson Browne-In concert part 1-2 (broadcast on 1986)

วันนี้เพิ่งไปรับกล้องที่เอาไปซ่อมกลับมา ไว้จะถ่ายมาลงให้ดูครับ

เพิ่มเติมเท่าที่จำได้ครับ เป็นเทปคู่ทั้งหมด

U2 - Progaganda เป็นการแสดงช่วงปี The Joshua Tree 1987 ที่อิตาลี อันนี้เสียงดีครับ

Peter Gabriel จำชื่อชุดไม่ได้แล้ว เป็นทัวร์ยุคอัลบั้ม So เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมได้ิยินเพลง Big Time แบบแสดงสด ใครมีเพลงนี้แบบแสดงสดอีกไหมครับ ?

Journey - Last Concert คอนเสริ์ตสุดท้ายของ Steve Perry กับ Journey

สงสัยผมคงมีแผ่นเสียงต้นฉบับ(เกือบ)ทั้งหมดครับ (เอาอีกแล้ว !!!)
แต่ว่ายกเว้น John Lennon ทั้ง 5 ชุด กับ วง Journey ที่ไม่แน่ใจครับว่าจะมีสะสมอยู่หรือเปล่า ?

ถ่ายรูปมาเลยครับ เดี๋ยวผมจะค้นแผ่นเสียงมาลงรูปหน้าปกให้ดูกันเพลินๆ ครับ.

« ตอบ #79 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 09:54:42 AM »

ผมเป็นคนซื้อแผ่นนี้ให้คุณพัณณาศิสฯ เองครับ ยังจำราคาได้เลย แค่ $10 ซื้อจากงาน Record Convention ปี 1985 ในเช้าวันอาทิตย์ ที่ชั้นใต้ดินของโรงแรมที่ Crystal City มลรัฐ Virginia คนขายชื่อ Ed Manley

อย่างนี้ผมอยากจะบันทึกว่า คุณ Panyarak เป็นคนแรกที่อยู่เบื้องหลังเทป Roger Waters ม้วนนี้ ได้มั้ยครับ ?  :-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2009 | 10:07:46 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #80 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 10:27:38 AM »

อย่างนี้คุณ Panyarak ก็เป็นคนแรกที่อยู่เบื้องหลังเทป Roger Waters ม้วนนี้ :-)

รวมทั้ง King Crimson - Unpronounceable ด้วยครับ

ส่วนอีกชุดที่ซื้อมาฝากคุณพัณณาศิสฯ คือ Genesis - L'Ange Gabriel ที่เป็นบันทึกการแสดงสดของ Genesis ที่ เมือง Montreal ปี 1974 ซึ่ง Peter Gabriel แนะนำเพลงและร้องบางท่อนเป็นภาษาฝรั่งเศส บันทึกเสียงไม่ค่อยดี เลยไม่มีใครนำไปออกเทป (ผี)

ส่วนคนขายที่ชื่อ Ed Manley ตอนที่เจอกันครั้งล่าสุดเมื่อ 10 ปีที่แล้ว เขาเลิกขายแผ่น bootleg แล้ว เพราะโดนตำรวจจับและโดนปรับไปหลายตังค์ เลยหันไปขายพวกแผ่น Radio Broadcast กับพวก special/limited edition แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2009 | 10:31:53 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #81 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 12:53:16 PM »

ตอนนี้ วันนี้ อินเทอร์เน็ตผมใช้ได้แล้วครับ
ผมเปิดเว็ปมา ชื่อของผมมัน log in อยู่แล้ว
สงสัยไม่ได้ ออกจากระบบ เมื่อครั้งตั้งแต่วันเสาร์ ตอนที่ฝนตกและมีปัญหา ?!?!?!

ผมจะมาลงรูปที่ถ่ายไว้เมื่อวานนี้ แต่มันไม่ชัดเท่าที่หาได้ใน internet นะครับ

อีกอย่างนึงที่อยากบอกทุกคนที่อ่านกระทู้นี้ก็คือว่า ลองย้อนไปดูรูปประกอบที่ผมลงใหม่ด้วย เพราะว่ามีการ update ข้อมูล
รวมทั้งรูปภาพเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย.

« ตอบ #82 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 01:06:26 PM »

และนี่คือภาพแผ่นเสียงต้นฉบับของเทปชุด The Wall กับ Music From The Body ครับ
ผมจำได้ว่าเห็นรูปเทปทั้ง 2 ม้วนจากกระทู้อะไรจำไม่ได้แล้ว ก็เลยถือโอกาศนำรูปภาพที่ไม่ค่อยชัดมาให้ดูกันเล่นๆ

แล้วที่หน้าปกของ MFTB มีเทปติดรอบๆ มันเป็นผลมาจากการทำหน้าปกเทปของโรงพิมพ์ที่ต้องนำปกแผ่นเสียงมากางออกเพื่อถ่ายรูป
หรือทำ artwork อะไรซักอย่างเนี่ยแหละ

การทำปกเทปนี่ถ้าไม่ดูแลใกล้ชิดปล่อยให้โรงพิมพ์ทำเองโดยตัวเจ้าของแผ่นเสียงไม่มาคุม ก็จะได้รับหน้าปกกลับมาแบบนี้
ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าเสียดายมากๆ และหน้าปกของแผ่นเสียงต้นฉบับหลายๆ แผ่นของเทป 501 ก็เป็นอย่างนี้เสียด้วยสิครับ :-(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2009 | 11:25:24 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #83 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 01:25:44 PM »

ส่วนคนขายที่ชื่อ Ed Manley ตอนที่เจอกันครั้งล่าสุดเมื่อ 10 ปีที่แล้ว เขาเลิกขายแผ่น bootleg แล้ว เพราะโดนตำรวจจับและโดนปรับไปหลายตังค์ เลยหันไปขายพวกแผ่น Radio Broadcast กับพวก special/limited edition แทน

ชื่อคนขายนี่คุ้นมากๆ เลยครับ ผมก็ซื้อแผ่นเยอะตอนที่อยู่อเมริกาทั้งทางไปรษณีย์และไปเที่ยวด้อมๆ มองๆ ตาม record convention เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยออกไปนอกรัฐ California มากนัก

แล้วคุณ Ed Manley นี่ผมน่าจะเคยได้แผ่น Radio Show จากแกอยู่เหมือนกัน ตอนแกทำ Rock Solid International โดยที่ผมอ่าน
หนังสือ Goldmine ซึ่งมีรายการของเค้าโฆษณาขายแบบ Set Sale อยู่

เท่าที่จำได้คร่าวๆ ดูเหมือนว่า แกได้โละแผ่นที่มีอยู่ใน stock แล้วลดราคามากกว่า 50% เมื่อเกือบ 5-6 ปีที่แล้ว คล้ายๆ จะเลิกกิจการ
ตอนนั้นผมยังจองแผ่น Radio Show กับแกอยู่เลย เพราะว่าได้รับ email พร้อมรายการลดราคา ก็เลยอุดหนุนซะ แต่ก็ไม่ได้หมดทุกชุด
เนื่องจากว่าช้าไปนิด คนอื่นๆ คงคว้าไปก่อนหน้าผมไม่นาน 

ทุกวันนี้เป็นยังไงบ้างก็ไม่รู้เดี๋ยวต้องลองเช็ค website แกดูอีกทีครับ.
.. polotoon ..

« ตอบ #84 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 01:48:54 PM »

พี่โป่ง ลองเปิด Flash ด้วยเวลาที่ถ่ายภาพอาจจะดีขึ้นนะครับพี่  ยิ้ม

panyarak

« ตอบ #85 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 01:52:21 PM »

ชื่อคนขายนี่คุ้นมากๆ เลยครับ ผมก็ซื้อแผ่นเยอะตอนที่อยู่อเมริกาทั้งทางไปรษณีย์และไปเที่ยวด้อมๆ มองๆ ตาม record convention เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยออกไปนอกรัฐ California มากนัก

แล้วคุณ Ed Manley นี่ผมน่าจะเคยได้แผ่น Radio Show จากแกอยู่เหมือนกัน ตอนแกทำ Rock Solid International โดยที่ผมอ่าน
หนังสือ Goldmine ซึ่งมีรายการของเค้าโฆษณาขายแบบ Set Sale อยู่

เท่าที่จำได้คร่าวๆ ดูเหมือนว่า แกได้โละแผ่นที่มีอยู่ใน stock แล้วลดราคามากกว่า 50% เมื่อเกือบ 5-6 ปีที่แล้ว คล้ายๆ จะเลิกกิจการ
ตอนนั้นผมยังจองแผ่น Radio Show กับแกอยู่เลย เพราะว่าได้รับ email พร้อมรายการลดราคา ก็เลยอุดหนุนซะ แต่ก็ไม่ได้หมดทุกชุด
เนื่องจากว่าช้าไปนิด คนอื่นๆ คงคว้าไปก่อนหน้าผมไม่นาน 

ทุกวันนี้เป็นยังไงบ้างก็ไม่รู้เดี๋ยวต้องลองเช็ค website แกดูอีกทีครับ.

Rock Solid International ยังเปิดกิจการอยู่ครับ

« ตอบ #86 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 01:54:10 PM »

พี่โป่ง ลองเปิด Flash ด้วยเวลาที่ถ่ายภาพอาจจะดีขึ้นนะครับพี่  ยิ้ม

คือว่า...ผมไม่ได้ถ่ายเองง่ะ ลุกสาวบังเกิดเกล้าท่านกรุณาสละเวลาทรงถ่ายให้
เอาไว้คราวหน้าจะบังคมทูลให้ทราบขอรับ :-)

« ตอบ #87 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 02:32:20 PM »

วันนี้ลองไปลื้อดูเทป 501 ที่เป็น bootleg ปรากฎว่ามีน้อยครับ ส่วนใหญ่เป็นแบบปรกติ
นอกจากของ Pink Floyd,Gilmour,Waters ที่ลงไปแล้ว ยังมีที่ค้นเจออยู่ตามนี้ครับ

-King Crimson-Unpronounceable/Live in Japan
-Anderson,Bruford,wakeman,Howe-World Tour 1989 part 1-2
-Delicated to John Lennon-Life After The Beatles/The Lost Tapes part 1-5
-Genesis-Invisible Tour part 1-2
-Paul McCartney-Recorded at U.S.S.R. )
-U2-Another time,Another Place/Liv in London 1981,Kansas 1981
-Led Zeppelin-Live at Copenhagen 1971
-Jackson Browne-Live Private (from FM broadcast on 1975)
-Jackson Browne-In concert part 1-2 (broadcast on 1986)

วันนี้เพิ่งไปรับกล้องที่เอาไปซ่อมกลับมา ไว้จะถ่ายมาลงให้ดูครับ

เพิ่มเติมเท่าที่จำได้ครับ เป็นเทปคู่ทั้งหมด

U2 - Progaganda เป็นการแสดงช่วงปี The Joshua Tree 1987 ที่อิตาลี อันนี้เสียงดีครับ

Peter Gabriel จำชื่อชุดไม่ได้แล้ว เป็นทัวร์ยุคอัลบั้ม So เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมได้ิยินเพลง Big Time แบบแสดงสด ใครมีเพลงนี้แบบแสดงสดอีกไหมครับ ?

Journey - Last Concert คอนเสริ์ตสุดท้ายของ Steve Perry กับ Journey

ผมว่าเทปมันไม่ค่อยเยอะซักเท่าไหร่ งั้นทำตามที่คุณ Arnold Layne แนะนำก็แล้วกันครับ
พอถ่ายรูปเสร็จก็เปิดกระทู้เฉพาะ Bootleg ใหม่ได้เลยครับ...แต่ตั้งชื่อเท่ห์ๆ หน่อยก็แล้วกัน :-)

ตัวอย่างเช่น ฉีกหน้ากากเทปบู้ทเล็ค 501 หรืออะไรทำนองนี้น่ะ
ส่วนใครที่มีแผ่นบู้ทเล็คที่ไม่ใช่เทปก็น่าจะเปิดอีกกระทู้นึงนะครับ เป็นกระทู้แนะนำแผ่นบู้ทเล็คโดยเฉพาะ ไม่ต้องมาผ่ากระโหลกกัน.

« ตอบ #88 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 02:37:17 PM »

Rock Solid International ยังเปิดกิจการอยู่ครับ

ผมพยายามหาเว็ปไซด์ของแก มันไม่มีแล้วครับ
คุณ Panyarak พอจะทราบไม้ครับ ?
panyarak

« ตอบ #89 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009 | 03:20:29 PM »

ผมพยายามหาเว็ปไซด์ของแก มันไม่มีแล้วครับ
คุณ Panyarak พอจะทราบไม้ครับ ?

ยังเห็นขายของอยู่ในอีเบย์ครับ

http://stores.shop.ebay.com/ROCK-SOLID-INTERNATIONAL__W0QQ_armrsZ1

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 27
พิมพ์