เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149750 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 01:25:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingคิดว่าวงดนตรีใด เนื้อหาเข้าใจยากที่สุด
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าวงดนตรีใด เนื้อหาเข้าใจยากที่สุด  (อ่าน 10703 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 07:32:09 AM »

เดี๋ยวต้องรีบกลับไปเปิดอัลบั้ม Lizard ฟังซะแล้ว ผมเคยได้อ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้มานานหลายปีแล้ว เพิ่งนึกออกตอนคุณปัญญรักษ์กล่าวถึง
ใช่ครับ เรื่องนี้คุณ panyarak ได้เคยเขียนลงใน Starpics เมื่อราว ๆ ยี่สิบกว่าปีก่อนเห็นจะได้ ปกติสมัยนั้นผมจะซื้อนิตยสาร Starpics แบบซื้อบ้างไม่ซื้อบ้าง ตามกำลังทรัพย์ บังเอิญเล่มที่ซื้อมาอ่านนั้นมีบทความที่คุณ panyarak เขียนถึง King Crimson อย่างค่อนข้างละเอียด โดยกล่าวถึงอัลบั้มเด่น ๆ อย่างชุด Lizard และ Islands (ซึ่งเต็มไปด้วยกลิ่นไอคาวโลกีย์) และข้อเขียนชิ้นนี้ได้มีส่วนผลักดันให้ผมไปขวนขวายหาผลงานของ King Crimson มาฟังในเวลาต่อมาครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 08:09:45 AM »

เดี๋ยวต้องรีบกลับไปเปิดอัลบั้ม Lizard ฟังซะแล้ว ผมเคยได้อ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้มานานหลายปีแล้ว เพิ่งนึกออกตอนคุณปัญญรักษ์กล่าวถึง
ใช่ครับ เรื่องนี้คุณ panyarak ได้เคยเขียนลงใน Starpics เมื่อราว ๆ ยี่สิบกว่าปีก่อนเห็นจะได้ ปกติสมัยนั้นผมจะซื้อนิตยสาร Starpics แบบซื้อบ้างไม่ซื้อบ้าง ตามกำลังทรัพย์ บังเอิญเล่มที่ซื้อมาอ่านนั้นมีบทความที่คุณ panyarak เขียนถึง King Crimson อย่างค่อนข้างละเอียด โดยกล่าวถึงอัลบั้มเด่น ๆ อย่างชุด Lizard และ Islands (ซึ่งเต็มไปด้วยกลิ่นไอคาวโลกีย์) และข้อเขียนชิ้นนี้ได้มีส่วนผลักดันให้ผมไปขวนขวายหาผลงานของ King Crimson มาฟังในเวลาต่อมาครับ

คุณปีศาจฯ ยังเก็บเล่มนั้นไว้อยู่หรือเปล่าครับ ผมไม่ได้เก็บเป็นเล่มไว้ แต่ถ่ายสำเนาเฉพาะส่วนที่ผมเขียนเก็บไว้หมด

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2007 | 08:36:10 AM »

คุณปีศาจฯ ยังเก็บเล่มนั้นไว้อยู่หรือเปล่าครับ ผมไม่ได้เก็บเป็นเล่มไว้ แต่ถ่ายสำเนาเฉพาะส่วนที่ผมเขียนเก็บไว้หมด
น่าเสียดายที่ผมได้ย้ายบ้านเมื่อปี 2531 หนังสือและข้อมูลเหล่านี้คงสูญหายไปในช่วงนั้น  เศร้า (ปกติผมจะไม่ทิ้งข้อมูลเหล่านี้ไปง่าย ๆ ที่สูญหายไปคงเพราะที่บ้านได้เคลียร์ข้าวของบางอย่างที่เห็นว่าไม่จำเป็นทิ้งไปเพื่อสะดวกแก่การขนส่ง แม้แต่เทป Peacock ของผมก็ยังหายไปหลายม้วนเลยครับ) แต่ก็ยังจำได้ดีถึงบทความหลายเรื่องจาก Starpics ในยุคนั้น เช่น บทความเรื่อง King Crimson และ Mike Oldfield ของคุณ panyarak และรีวิวอัลบั้ม prog หลายชุดโดยคุณพัณณาศิส เช่น อัลบั้ม Welcome Back... ของ ELP, Relayer (Yes), 90125 (Yes) ซึ่งคุณพัณณาศิสได้ "สับ" อัลบั้มชุดนี้ซะเละไม่มีชิ้นดี (แต่ผมชอบชุดนี้นะครับ) ต้องยอมรับว่าข้อเขียนหรือบทความของทั้งสองท่านในยุคนั้นทำให้การเสพดนตรี prog ของผมเป็นไปอย่างมีสีสันและมีเสน่ห์จริง ๆ
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 01:18:03 AM »

King Crimson นี้ต้องยกให้โดยเฉพาะอัลบั้ม Beat ซึ่งจริง ๆ เหมือนเนื้อหาจงใจเขียนแบบเดียวกับพวกกวี Beat Generation (หรือแค่ได้รับอิทธิพล?) ซึ่งงานเขียนของพวก Beat มันก็หลุด ๆ กันใช้ได้

จะว่าไป ConstruKction of Light ก็หลุด ๆ พอกัน รู้สึกอย่างกับอ่านวรรณกรรม absurd

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 08:36:23 AM »

น่าเสียดายที่ผมได้ย้ายบ้านเมื่อปี 2531 หนังสือและข้อมูลเหล่านี้คงสูญหายไปในช่วงนั้น  เศร้า (ปกติผมจะไม่ทิ้งข้อมูลเหล่านี้ไปง่าย ๆ ที่สูญหายไปคงเพราะที่บ้านได้เคลียร์ข้าวของบางอย่างที่เห็นว่าไม่จำเป็นทิ้งไปเพื่อสะดวกแก่การขนส่ง แม้แต่เทป Peacock ของผมก็ยังหายไปหลายม้วนเลยครับ) แต่ก็ยังจำได้ดีถึงบทความหลายเรื่องจาก Starpics ในยุคนั้น เช่น บทความเรื่อง King Crimson และ Mike Oldfield ของคุณ panyarak และรีวิวอัลบั้ม prog หลายชุดโดยคุณพัณณาศิส เช่น อัลบั้ม Welcome Back... ของ ELP, Relayer (Yes), 90125 (Yes) ซึ่งคุณพัณณาศิสได้ "สับ" อัลบั้มชุดนี้ซะเละไม่มีชิ้นดี (แต่ผมชอบชุดนี้นะครับ) ต้องยอมรับว่าข้อเขียนหรือบทความของทั้งสองท่านในยุคนั้นทำให้การเสพดนตรี prog ของผมเป็นไปอย่างมีสีสันและมีเสน่ห์จริง ๆ

จำได้ว่าอ่านเล่มนี้เหมือนกันครับ เสียดายผมย้ายบ้านหลายครั้งมาก จนหนังสือกระจายไปทั่วเลย
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 01:44:28 PM »

Gentle Giant / King Crimson / Yes / Jon Anderson
PaNn™
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2008 | 02:15:13 PM »

syd barett รึเปล่าครับ เข้าใจยากมาก ยิ่งหลังๆที่แกเพี้ยนๆไปนี่ยิ่งงงเข้าไปใหญ่  แม้จะเป็นเพลงที่เกี่ยวกับเรื่องใกล้ๆตัว แต่มันเป็นการเปรียบเทียบซะจน .. ฮืม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008 | 12:48:08 PM »

ผมว่ายากทุกวงครับ
ยิ่งภาษาต่างประเทศ ยิ่งยากเหมือนกันหมด
อย่างเพลง Holiday ของวง Scorpions ก็ยากมาก
ร้องรำทำเพลงนี้หากินมาสิบปี ก็ยังถอดระหัสไม่ออก

Let me take you far away
You'd like a holiday

Exchange the cold days for the sun
A good time and fun

Exchange your troubles for some love
Wherever you are

Longing for the sun you will come
To the island without name
Longing for the sun be welcome
On the island many miles away from home
Be welcome on the island without name
Longing for the sun you will come
To the island many miles away from home

ไม่รู่ว่าชวนไป"วันหยุด" หรือโดน"โจรสลัดลักพาตัว"กันแน่
ไม่รู้ว่าผู้หญิงเขาชอบ หรือถูกบังคับนะนั้น

ดังนั้นวงเทพๆทั้งหลาย ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ยากหมด
จริงๆ  ยิ้ม

Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #23 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008 | 01:29:38 PM »

ผมว่ายากทุกวงครับ
ยิ่งภาษาต่างประเทศ ยิ่งยากเหมือนกันหมด
อย่างเพลง Holiday ของวง Scorpions ก็ยากมาก
ร้องรำทำเพลงนี้หากินมาสิบปี ก็ยังถอดระหัสไม่ออก

ไม่รู่ว่าชวนไป"วันหยุด" หรือโดน"โจรสลัดลักพาตัว"กันแน่
ไม่รู้ว่าผู้หญิงเขาชอบ หรือถูกบังคับนะนั้น

ดังนั้นวงเทพๆทั้งหลาย ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ยากหมด
จริงๆ  ยิ้ม

+5 ครับ   king crimson ไม่รู้เรื่องเลย

Life Seeker
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 06:52:42 PM »

ผมว่า King Crimson เข้าใจยากกว่า Yes ครับ

The poet and the painter casting shadows on the water as the sun plays on the infantry returning from the sea.
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #25 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 07:08:37 PM »

อีกหน่อยคงมีเพลงของวง phi ด้วยครับ ไม่ใช่เข้าใจยากเพราะเนื้อหาซับซ้อนนะครับ แต่เข้าใจยากเพราะคนแต่งเพลงเขียนเพลงไม่รู้เรื่อง 555+

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 07:12:09 PM »

อีกหน่อยคงมีเพลงของวง phi ด้วยครับ ไม่ใช่เข้าใจยากเพราะเนื้อหาซับซ้อนนะครับ แต่เข้าใจยากเพราะคนแต่งเพลงเขียนเพลงไม่รู้เรื่อง 555+
ทำครับทำ

TRON

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 10:27:07 PM »

หรือไม่ก็นักร้องนำร้องไม่รู้เรื่อง  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์