เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149790 กระทู้ ใน 4439 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 มิถุนายน 2024 | 05:06:04 AM
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Unmasked : The Bootlegs of 501  (อ่าน 66525 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #120 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 01:49:04 PM »

ในซีดี Topographic Ocean View มีเพลงอื่นที่ไม่ใช่เพลงจาก Tales from Topographic Ocean ด้วย คือ Siberian Khatru, And You and I, Close to the Edge และ Roundabout ชุดนี้เป็นการแสดงที่ Miami ปี 1974 ส่วนแผ่นเสียง The Affirmatives มีเฉพาะเพลงจาก Tales from Topographic Ocean จากการแสดงที่ Madison Square Garden ครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #121 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 01:59:12 PM »

พิจารณาดูแล้วน่าจะเป็น LP ชุด Affirmatives นี่แหละครับ

ระยะหลังๆ นี่เทป 501 เริ่มใช้เทปสั้นๆ ไม่ถึง 40 นาทีแล้วนะครับ โดยเฉพาะชุดนี้อัดลงเทปม้วนเดียวก็จบแล้ว แต่ดันมาอัดขายเป็น
เทปคู่...

รายได้ม้วนแรกสำหรับธุรกิจ
ส่วนม้วนที่สอง สำหรับเด็กๆ ช่ายม้าย?
panyarak

« ตอบ #122 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 02:07:10 PM »

พิจารณาดูแล้วน่าจะเป็น LP ชุด Affirmatives นี่แหละครับ

ระยะหลังๆ นี่เทป 501 เริ่มใช้เทปสั้นๆ ไม่ถึง 40 นาทีแล้วนะครับ โดยเฉพาะชุดนี้อัดลงเทปม้วนเดียวก็จบแล้ว แต่ดันมาอัดขายเป็น
เทปคู่...

รายได้ม้วนแรกสำหรับธุรกิจ
ส่วนม้วนที่สอง สำหรับเด็กๆ ช่ายม้าย?

ถ้าเทปม้วนเดียวคงได้แค่ 2 เพลงครับ เพราะทั้ง 4 เพลง แต่ละเพลงยาวประมาณ 20 นาทีครับ

« ตอบ #123 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 02:43:34 PM »

ถ้าเทปม้วนเดียวคงได้แค่ 2 เพลงครับ เพราะทั้ง 4 เพลง แต่ละเพลงยาวประมาณ 20 นาทีครับ

อ้าว...ผมนึกว่าแผ่นเสียงบู้ทเล็คชุดนี้มีแผ่นเดียว นี่เป็น dbl album ไปเสียแล้ว !!!

คุณ Panyarak มี อัลบั้มชุด The Affirmtives นี้เก็บสะสมไว้หรือเปล่าครับ?

ถ้ามี พอว่างๆ ก็ช่วยถ่ายรูปมายลโฉมกันหน่อยได้มั้ยครับ?
panyarak

« ตอบ #124 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 02:55:01 PM »

อ้าว...ผมนึกว่าแผ่นเสียงบู้ทเล็คชุดนี้มีแผ่นเดียว นี่เป็น dbl album ไปเสียแล้ว !!!

คุณ Panyarak มี อัลบั้มชุด The Affirmtives นี้เก็บสะสมไว้หรือเปล่าครับ?

ถ้ามี พอว่างๆ ก็ช่วยถ่ายรูปมายลโฉมกันหน่อยได้มั้ยครับ?

มีทั้ง The Affirmatives และ Topographic Ocean View แต่ขี้เกียจถ่าย เพราะถ่ายแล้วดูไม่ได้ ภาพปกตาม link นี้ครับ http://pw1.netcom.com/~zmoq/pages/msg1974.htm
เป็นภาพสมาชิกสมัย 90125

« ตอบ #125 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 02:59:00 PM »

มีทั้ง The Affirmatives และ Topographic Ocean View แต่ขี้เกียจถ่าย เพราะถ่ายแล้วดูไม่ได้ ภาพปกตาม link นี้ครับ http://pw1.netcom.com/~zmoq/pages/msg1974.htm
เป็นภาพสมาชิกสมัย 90125

ยิ้มกว้างๆ ผมเองก็ถ่ายรูปไม่เก่งครับ เลยให้ลูกสาวจัดการให้

ขอบคุณครับ ผมได้ลิ้งค์แล้ว.

« ตอบ #126 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 08:45:41 PM »

ไหนๆ ก็กำลังกล่าวถึงวงดนตรีประเภท Pregressive แล้ว ผมขอนำหน้าปกเทปของสมาชิกคนสำคัญคนนึงจากคณะ Genesis มาโชว์ให้
ได้ดูกันในนามศิลปินเดี่ยว

ในประเทศไทย ถ้าหากเป็นนักฟังเพลงสากลต่างประเทศแล้ว คงไม่มีใครไม่รู้จักเค้าแน่...

ใช่แล้วครับ นี่คือเทปบู้ทเล็คบันทึกการแสดงสดของ Phil Collins !!!

เป็นบันทึกการแสดงสด ณ. Reunion Arena เมือง Dallas มลรัฐ Texas ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม ปี ค.ศ. 1985
ด้วยระบบเสียงที่สดใส แต่ผมไม่ทราบว่าคุณภาพเสียงของเทปยีห้อ 501 จะใกล้เคียงกับต้นฉบับแผ่นเสียงชุดนี้หรือไม่...

อัลบั้มคู่ชุดนี้ชื่อว่า No Ticket Required มีทุกอย่างเหมือนกันกับวิดิโอคอนเสิร์ตที่ Phil Collins ผลิตออกมาวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
ทั้งในรูปแบบ VHS และ LaserDisc ไม่มีผิดเพี้ยน...

( หน้าปกเทป VHS )                                                   ( หน้าปกแ่ผ่น LaserDisc )  

บางครั้งและหลายครั้งเลยทีเดียวที่แผ่นประเภทนี้จะใช้ซาวด์แทร็คของวิดิโอคอนเสิร์ตนำมาทำเป็นผลงานใต้ดิน ส่วนใหญ่จะมีการเปลี่ยนแปลง
วันที่ของการแสดงเพื่อให้ดูน่าสนใจและหลอกคนซื้อให้สนิทใจครับ

แต่ว่าเทปยีห้อ 501 ไม่ได้ "หลอก" ใครหรอกครับเพียงแต่ "ลอก" เค้ามาทั้งดุ้นก็เท่านั้นเอง  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับหน้าปกก็เป็นการออกแบบใหม่ที่เก๋ไก๋ตามสไตล์ของเจ้าของเทปที่น่ามีไว้สะสมอีกชุดหนึ่ง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2010 | 08:41:50 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #127 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 11:57:55 PM »

หลายคนในเว็ปนี้คงไม่ทราบว่าเทปยี่ห้อ 501 มีคอนเสิร์ตสมัยคณะ Dire Straits โด่งดังสุดขีดผลิตออกมาให้ฟังกันด้วย

ผลงานสองชุดนี้อยู่ในตอนช่วงต้นๆ ที่เพิ่งคิดทำบู้ทเล็คขาย โดยมีแค็ทตาล็อคนัมเบอร์ คือ BL/09 กับ BL/10 ครับ

ชื่อของอัลบั้มทั้งสอง Part ถูกตั้งใหม่เป็น World Tour แทนที่จะใช้ชื่อว่า Sleight Of Hand ดั่งเช่นแผ่นเสียงต้นฉบับ...

ดังจะเห็นได้ว่าหน้าปกไวนิลเป็นเพียงกระดาษสีเขียวอ่อนถ่่ายเอกสารแล้วสอดไว้เท่านั้น ซึ่งน่าจะอยู่ในเกณฑ์ ถ้าหน้าปกไม่สวย
น่าจะมีคุณภาพเสียงดี  แต่ความจริงปรากฏว่า ห่วยทั้งปกทั้งเีสียงเลยครับ ไม่น่าฟังน่าดูซักนิดเดียว !!!

ที่น่าดูหน่อยคงเป็นหน้าปกเทป ซึ่งแน่นอนที่สุดก็คือ การออกแบบ ที่สวยกว่าแผ่นเสียงต้นฉบับหลายเท่าตัวจริงๆ

การแสดงสดของเทป 2 ชุดนี้เป็น Audience Recording ครับ ดังนั้นจึงมีคุณภาพเสียงที่ไม่สู้จะดีนัก ส่วนคอนเสิร์ตแอบอัดมาจาก
Varsity Arena ที่เมือง Toronto ประเทศคานาดา เมื่อวันที่ 26 กรกฎาคม ปี 1985

ผมว่าหากมีความต้องการอยากสัมผัสกับคอนเสิร์ตสมัย Brothers In Arms Tour ของคณะ Dire Straits จริงๆ ลองเข้าไปเปิดฟังจากเว็ป
Wolfgang's Vault   นี้ซิครับ ตามความคิดของผม คืนนั้นทางคณะเล่นได้ดีสมศักดิ์ศรีมาก...

http://www.wolfgangsvault.com/dire-straits/concerts/san-antonio-municipal-auditorium-august-16-1985.html    <-- CLICK

ก่อนจะเปิดฟังได้ต้องลงทะเบียนกับเค้าเสียก่อน ซึ่งในเว็ปนี้มีคอนเสิร์ตของศิลปินให้เลือกฟังมากมายแทบนับไม่ถ้วน และส่วนใหญ่ก็มาจาก
การอัดเสียงให้กับ Radio Show ด้วย   ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2010 | 08:46:20 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #128 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 | 08:11:03 AM »

ชุดนี้ผมก็ซื้อไว้ครับ   ยิ้ม

« ตอบ #129 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 | 08:36:05 AM »

อ้าว! ถ่ายรูปมาลงให้ดูหน่อยสิครับ เพราะว่าหน้าปกของผมมันกางออกไม่ได้ ติดกาวเอาไว้กับหนังสือเก็บหน้าปกอัลบั้มครับ

แล้วคุณภาพเสียงเป็นยังงัยบ้าง ตามความคิดของคุณ Arnold Layne?
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #130 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 | 09:01:45 AM »

อ้าว! ถ่ายรูปมาลงให้ดูหน่อยสิครับ เพราะว่าหน้าปกของผมมันกางออกไม่ได้ ติดกาวเอาไว้กับหนังสือเก็บหน้าปกอัลบั้มครับ

แล้วคุณภาพเสียงเป็นยังงัยบ้าง ตามความคิดของคุณ Arnold Layne?

เรื่องเสียงนี่จำไม่ได้จริงๆครับ แต่ส่วนใหญ่ ของ 501 ผมซื้อดพราะปกครับ  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนเทปนี่ ผมหาไม่เจอตั้งแต่คราวก่อน ตอนที่จะถ่ายมาลง collection ฺbootleg 501
ไม่แน่ใจว่าอยู่กับเพื่อนหรือเปล่าครับ นานมากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #131 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 09:20:28 AM »

ไหนๆ เดือนหน้า วันที่ 27 สิงหาคม ก็จะครบรอบการจากไปอย่างไม่มีวันกลับ 20 ปีพอดี ของมือกีตาร์ฝีมือดีอีกคนหนึ่งในแวดวงร็อค
ผมเลยอยากนำผลงานของเค้าออกมาให้สมาชิกเว็ปนี้ได้สัมผัสกันแบบเป็นๆ จากเทปยีห้อ 501 ที่ทำออกมาขายเมื่อหลายสิบปีที่แล้ว

เทป cassette คู่ชุดนี้มีชื่อว่า World Tour ครับ...

เป็นเรื่องน่าสงสัยและผมก็ตอบคำถามไม่ได้เสียด้วยว่า ทำไมระยะหลังๆ แม้แต่ผลงานประเภทบู้ทเล็คของ 501 ก็ไม่มีคำนำหน้าว่า BL
ควบคู่กับแค็ทตาล็อคนัมเบอร์

ยกตัวอย่างเทป 2 ม้วนนี้ก็เหมือนกัน คือ เบอร์ 1591 และ 1592 ตามลำดับ

จะบอกว่า "ผลิต" หรือ "ก็อป" ก็ได้ ออกมาวางแผงเมื่อปี 1992 คือประมาณเกือบ 20 ปีมาแล้ว
...และไม่น่าเชื่อว่าวันเวลาผ่านไปรวดเร็วดีเหลือเกิน !!!

แผ่นซีดีต้นฉบับไม่เหมือนกับชื่อของเทปครับ คุณอั๋นแกเปลี่ยนชื่ออัลบั้มอีกตามเคย  ยิงฟันยิ้ม

หน้าปกคือ "Come On!" ชุดนี้ ซึ่งเป็นคอนเสิร์ต ณ. Mann Music Center เมือง Philadelphia มลรัฐ Pennsylvania ประเทศ
สหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 30 มิถุนายน ปี ค.ศ. 1987...

แต่ในปกเทปด้านในพิมพ์เอาไว้ว่าวันที่ 12 ตุลาคม ซึ่งเป็นวันที่และเดือนที่ไม่ถูกต้องนะครับ เท่าที่ผมทราบมาจากแหล่งข้อมูลน่าเชื่อถือได้

นี่ล่ะครับ ผลลัพท์ของการ "ลอก" ข้อมูลโดยไม่ทบทวนและค้นคว้าหาความจริงซะก่อน มันก็เลย "ผิด" เป็นประจำด้วยประการะฉะนี้  ยิงฟันยิ้ม
(สงสัยสมัยเป็นเด็กนักเรียนคงชอบลอกข้อสอบจากเพื่อน)

สำหรับการบันทึกเสียงจากซีดีลง TDK มาสเตอร์ โดยใช้ Metal Cassette แล้วก็อปออกมาขายของเทปทั้ง 2 ตลับนี้ทำเกือบดีแล้วครับ
เพียงแต่ว่าติดเสียงแหลมมากเกินไปหน่อย

คุณภาพเสียงซีดีต้นฉบับนี่ใช้ได้เลยเพราะว่าเป็นการนำ Live Broadcast Radio Show มาก็อปอีกทีนึง จึงให้เสียงที่สมบูรณ์และ
เต็มอิ่ม ลำโพงซ้าย-ขวา แยกกันฟังได้ชัดๆ เลยทีเดียว การเล่นสดบนเวทีของ Stevie Ray Vaughan ก็ยอดเยี่ยม

พิสูจน์กันได้จากการโหลดคอนเสิร์ตมาฟัง ซึ่งนำเสนอโดย D&P's Bootleg Tunz World เจ้าเก่าลิ้งค์นี้ครับ...

http://bootlegtunzworld.blogspot.com/2008/04/stevie-ray-vaughan-mann-music-center_3610.html    <-- CLICK

ผมว่า Radio Show ชุดนี้เสียงดีจริงๆ ...ลองฟังกันดูว่าคุณภาพเสียงมันจะดีเหมือนกับที่ผมบอกหรือเปล่า?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2010 | 03:31:31 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #132 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 09:27:02 AM »

ชอบเลยครับ
น้าเรย์มันต้องแบบนี้ซิ
เล่นดิบ เสียงต้องดิบๆ พุ่งๆ มันส์พ่ะย่ะค่ะ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #133 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 10:09:31 AM »

ผมขอกล่าวถึงผลงานเทปบู๊ทเล็ค501 ในสถานะที่เป็นผู้ทำเทปยี่ห้อนี้ออกมาขาย
คำถามมากมายว่าทำไมข้อมูลที่บอกไว้ในปกเทปถึงผิดบางครั้งไม่ตรงกับผลงานที่ออกมา
ก็มันเป็นเทปบู๊ทเล็คชื่อบอกอยู่แล้วเทปนอกระบบ ผมจึงตั้งใจทำตามต้นฉบับทั้งหมด
แต่ยกเว้นเรื่องหน้าปกเทปและชื่ออัลบั้ม ที่ต้องการให้ไม่เหมือนเดิมเป็นผลเพื่อต้องการขาย
พวกฝรั่งที่มาเที่ยวบ้านแล้วมาเจอเห็นชื่ออัลบั้มบู๊ทเล็คที่ไม่เคยเห็นจะได้ซื้อเพื่อเก็บสะสม
อันนี้อาจจะเป็นเสน่ห์บางอย่างก็ได้ สำหรับคนที่อยากจะสะสมอะไรๆที่มันแปลกและที่สำคัญเป็นของ
หายากขนาดเรื่องคุณภาพเสียงบางชุดอัดมาไม่ดีก็รับกันได้ครับ

« ตอบ #134 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 10:20:41 AM »

ข้างบนนี้คือคำอธิบายของเจ้าพ่อเทป 501 ตัวจริง...

อย่างนี้ก็ลอกเลียนเพื่อธุรกิจนะครับ  มีหัวการค้าอยู่เต็มๆ เลยซะด้วย...เห็นบอกว่าสมัยนั้นแถวถนนข้าวสาร ยอดขายดีมาก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

...ถ้าผมเขียนล้อเล่นหนักไป คุณอั๋นขับรถมาตามเตะตูดผมได้ที่บ้านเลยนะครับ จะได้หายกัน!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2010 | 10:39:52 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
พิมพ์