เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149756 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 04:38:18 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallแปลเพลงโปรด...ได้ที่นี่
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลเพลงโปรด...ได้ที่นี่  (อ่าน 28201 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 10:38:58 AM »

ลองให้ google แปลเล่นๆขำๆครับ ยิงฟันยิ้ม

"การเรียนรู้ในการ Fly"โดย Pink Floyd

เอาจริงดิ.......หะ หะ นั่นมันตัวช่วยของผมนะนั่น ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2011 | 10:44:40 AM โดย B L ? M ? S H » บันทึกการเข้า

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 10:56:12 AM »

เพลงนี้อย่างยากเลยครับ ผมแปลให้แล้ว อยากให้มาร์คตีความให้หน่อย

เค้าพูดถึงอะไร อะไรคือตัวนามธรรมที่เค้าพูดถึง รับรู้คำแปลได้ แต่ตีความลำบากสุดๆเลยครับ ตอนแรกผมนึกว่าเดวิด เค้าพูดถึงลูกสาวเค้าโน้นเลยครับ ฯ

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 10:58:08 AM »

เพลงนี้อย่างยากเลยครับ ผมแปลให้แล้ว อยากให้มาร์คตีความให้หน่อย

เค้าพูดถึงอะไร อะไรคือตัวนามธรรมที่เค้าพูดถึง รับรู้คำแปลได้ แต่ตีความลำบากสุดๆเลยครับ ตอนแรกผมนึกว่าเดวิด เค้าพูดถึงลูกสาวเค้าโน้นเลยครับ ฯ

ถ้าคนแต่งไม่เฉลยเอง ไม่มีทางรู้เลยครับ ผมคิดเอาเองว่า เกี่ยวกับหญิงงามเมืองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011 | 11:16:06 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 11:01:14 AM »

ถ้าคนแต่งไม่เฉลยเอง ไม่มีทางรู้เลยครับ ผมคิดเอาเองว่า เกี่ยวกับหญิงงามเมืองครับ

อาจจะใช่ก็ได้ครับ ถ้าพี่ไม่พูด ผมนึกไปไม่ถึงเลยครับ....
Me, the only daughter - ฉัน คือลูกสาวคนเดียว
ประโยคนี้ ตัดคำว่า คือ ออกได้มั๊ยครับ Me นี่คนเดียวกันหรือคนละคนกับ the only daughter ได้มั๊ยครับ ?

panyarak

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 11:04:07 AM »

อาจจะใช่ก็ได้ครับ ถ้าพี่ไม่พูด ผมนึกไปไม่ถึงเลยครับ....
Me, the only daughter - ฉัน คือลูกสาวคนเดียว
ประโยคนี้ ตัดคำว่า คือ ออกได้มั๊ยครับ Me นี่คนเดียวกันหรือคนละคนกับ the only daughter ได้มั๊ยครับ ?

ตัดได้ แต่ Me กับ the only daughter เป็นคนเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011 | 11:15:03 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 11:11:14 AM »

ตัดได้ แต่ Me กับ the only daughter เป็นคนเดียวกันครับ

ครับ คนเล่าเรื่องก็น่าจะคนๆเดียว ตอนแรกผมนึกว่าเดวิด จะพูดเรื่องเค้า กับ ลูกสาวเสียอีก แบบว่าเพื่อลูกสาวอะไรแบบนั้น
ได้อ่านคำแปลแล้ว ก็กระจ่าง และคงต้องนั่งตีความ ความหมายแฝงกันต่อไป ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2011 | 12:47:24 AM โดย B L ? M ? S H » บันทึกการเข้า

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 11:14:06 AM »

แล้วพี่ตั้ม พอจะทราบข้อมูลเกี่ยวกับอัลบั้มนี้บ้างมั๊ยครับ ที่เดวิดเค้าพูดถึง เกี่ยวกับแนวคิด หรือแรงบัลดาลใจ อะไรแบบนี้ครับ ฯ

喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 11:37:59 AM »

She กับ Me โอ้วววว ตีความไม่ออกจริงๆ....... ตกใจ

Pong-Wanchai

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 12:17:15 PM »

เท่าที่คุยกับนักดนตรีหลายท่าน ต่างพูดตรงกันว่า

อย่าแปลเพลง
แม้แต่เพลงไทย ก็อย่าตีความหมาย ให้ใช้ความรู้สึก+ดนตรี พาเราล่องไปแทน

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ยิ้ม

แล้วก็อย่างที่ คุณPanyarak กล่าวถึงว่า ถ้าศิลปินคนแต่งไม่มาเฉลยเกี่ยวกับความหมายหรือเรื่องราวของเพลงนั้นๆ ก็คงจะ
ไม่มีใครรู้รายละเอียดที่แท้จริงอย่างแน่นอน  เศร้า

ผมเองเคย ฉงน และ สงสัย มากว่าเพลง The Man On The Silver Mountain นี่ Dio เค้าหมายถึงใครกันแน่ ?
ใช่ พระผู้เป็นเจ้า หรือว่า God หรือเปล่า ?

...ปัจจุบัน นักร้องคนนี้เสียชีวิตไปแล้ว  ร้องไห้

...มีใครทราบความหมายบทเพลงแทร็คนี้บ้างมั้ยครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2011 | 12:19:38 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 12:51:27 PM »

ผมคิดว่า บางเพลง แม้แต่คนแต่ง ยังแปลไม่ได้ด้วยซ้ำไปครับ อาจมาจากหลายความรู้สึกที่ผสมปนเปกันไป อยากพร่ำอะไรออกมา ก็ว่ากันไป แล้วก็ให้คนฟังตีความไปต่างๆนาๆ สุดท้ายก็แอบขำในใจ ( .. เออ มันแปลกันไปได้นะ .. ยิ้มกว้างๆ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2011 | 01:02:41 PM โดย ... polotoon ... » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 12:54:13 PM »

เท่าที่คุยกับนักดนตรีหลายท่าน ต่างพูดตรงกันว่า

อย่าแปลเพลง
แม้แต่เพลงไทย ก็อย่าตีความหมาย ให้ใช้ความรู้สึก+ดนตรี พาเราล่องไปแทน

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ยิ้ม

แล้วก็อย่างที่ คุณPanyarak กล่าวถึงว่า ถ้าศิลปินคนแต่งไม่มาเฉลยเกี่ยวกับความหมายหรือเรื่องราวของเพลงนั้นๆ ก็คงจะ
ไม่มีใครรู้รายละเอียดที่แท้จริงอย่างแน่นอน  เศร้า

ผมเองเคย ฉงน และ สงสัย มากว่าเพลง The Man On The Silver Mountain นี่ Dio เค้าหมายถึงใครกันแน่ ?
ใช่ พระผู้เป็นเจ้า หรือว่า God หรือเปล่า ?

...ปัจจุบัน นักร้องคนนี้เสียชีวิตไปแล้ว  ร้องไห้

...มีใครทราบความหมายบทเพลงแทร็คนี้บ้างมั้ยครับ ?

ดูจากเนื้อเพลง น่าจะหมายถึง God อย่างที่พี่โป่งว่า แต่ถ้าต้องการทราบจากเจ้าตัว พี่โป่งต้องเล่นผีถ้วยแก้วครับ

panyarak

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 12:55:30 PM »

ผมคิดว่า บางเพลง แม้แต่คนแต่ง ยังแปลไม่ได้ด้วยซ้ำไปครับ อาจมาจากหลายความรู้สึกที่ผสมปนเปกันไป อยากพร่ำอะไรออกมา ก็ว่ากันไป แล้วก็ให้คนฟังตีควkมไปต่างๆนาๆ สุดท้ายก็แอบขำในใจ ( .. เออ มันแปลกันไปได้นะ .. ยิ้มกว้างๆ )

+1 ครับ บางทีก็ต้องการคำที่สัมผัสกัน โดยไม่คำนึงถึงความหมาย

Pong-Wanchai

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 01:13:31 PM »

ดูจากเนื้อเพลง น่าจะหมายถึง God อย่างที่พี่โป่งว่า แต่ถ้าต้องการทราบจากเจ้าตัว พี่โป่งต้องเล่นผีถ้วยแก้วครับ

พอดีผมมี บทสัมภาษณ์ ของ Ronnie James Dio เกี่ยวกับความหมายของเพลงนี้จากแผ่นเรดิโอโชว์รายการที่ชื่อ
ว่า Metalshop (The Only Show With Teeth!) ครับ...

เท่าที่จำได้ RJD บอกว่าไม่ใช่เกี่ยวกับ God แต่เป็นคนนุ่งขาวห่มขาวอาศัยอยู่บนฟากฟ้า เวลาคนขอร้องให้ช่วยเหลือ
ก็จะร้องเรียกหาหรือว่าไหว้วานโดยการพนมมือและตะโกนขี้นไปบนท้องฟ้า

...ซึ่งผมเองพอฟังแล้วก็คิดว่าน่าจะเป็น พระผู้เป็นเจ้า หรือ God นั่นเอง ทว่า RJD กลับปฎิเสธเสียงแข็งกับพิธีกรว่าไม่ใช่

ผมเลยต้องเดาเอาว่าเป็น คาร์เร็คเตอร์ นุ่งขาวห่มขาว ที่เค้าตั้งขึ้นมาเอง ไม่รู้จะเอาอะไรมาอ้างอิงอีกแล้วครับ นอกจาก
พระอินทร์ !!!
TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 01:37:10 PM »

เคยอ่านเจอศิลปินบางคนไม่ชอบให้ใครมาถามความหมายเพลงที่เขาแต่ง แม้แต่เพื่อนร่วมวงยังไม่กล้าที่จะถามเลย หรือศิลปินบางคนแต่งไปแล้วยังไม่รู้ความหมายแต่มารู้หลังจากแต่งเสร็จก็มี หรือบางคนตอนแต่งนึกถึงอีกเรื่องแต่แต่งเสร็จกลายเป็นอีกเรื่องก็มี ฉะนั้นถ้าจะมานั่งแปลเพลงกันก็คงแปลได้ตรงๆตามประโยคเหมือนที่ีพี่ panyarak แปลให้ แต่จะมาตีความกันนี่ผมว่าไม่มีใครรู้หรอกครับถ้าตัวศิลปินไม่เคยออกมาพูดให้ฟังเอง
panyarak

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 เมษายน 2011 | 01:50:48 PM »

แล้วพี่ตั้ม พอจะทราบข้อมูลเกี่ยวกับอัลบั้มนี้บ้างมั๊ยครับ ที่เดวิดเค้าพูดถึง เกี่ยวกับแนวคิด หรือแรงบัลดาลใจ อะไรแบบนี้ครับ ฯ

ดูจากบทสัมภาษณ์ เขาบอกแต่ว่า มันคือการระบายและปลดปล่อยความคับข้องใจทั้งหมดที่มีต่อกระบวนการที่นำไปสู่การหย่าร้างกับ Ingrid มันเป็นช่วงเวลาที่เขามีความสับสนในอารมณ์มากที่สุดในชีวิตโดยยังมองไม่เห็นแสงไฟที่ปลายอุโมงค์ ส่วนบทเพลงที่ปรากฎออกมาเป็นอัลบั้ม Blemish นั้น เขาถีบตัวเองให้ก้าวไปไกลกว่าอารมณ์เศร้านั้นไปอีกหลายขุม ดังนั้น เนื้อร้องของเพลงใน Blemish จะไม่ใช่เรื่องชีวิตครอบครัวที่กำลังนำไปสู่การหย่าร้าง หากแต่ปัญหาชีวิตครอบครัวในขณะนั้น โดยเฉพาะความเหงาอันเกิดจากการขาดเพื่อนคู่คิด เป็นแรงผลักดันอันสำคัญที่ทำให้เขาผลิตงานที่แสนรันทดออกมา ซึ่งเมื่ออัลบั้มวางตลาด คนทั่วไปยังไม่ทราบถึงปัญหาชีวิตครอบครัวของเขาเท่าใดนัก ซึ่ง Ingrid ก็ได้ฟังผลงานขั้นสุดท้ายเมื่อออกจำหน่ายแล้ว และรู้สึกเจ็บเมื่อได้ฟังเพลงเศร้าๆ เหล่านั้น โดยยอมรับว่า Blemish เป็นผลงานที่ทรงพลังมากที่สุดที่ David Sylvian เคยผลิตมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011 | 11:14:13 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์