เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149756 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 03:38:38 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingUniversal Japan กับเทคโนโลยี การผลิตซีดีใหม่
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Universal Japan กับเทคโนโลยี การผลิตซีดีใหม่  (อ่าน 8652 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 มกราคม 2008 | 08:27:39 PM »

ปกสวยอีกแล้ว  น่าจะทำปกขายอย่างเดียว ไม่เอาแผ่น รวมเป็นอัลบั้ม ราคากันเอง
เมื่อก่อนเคยมีหนังสือรวมงาน design ปกแผ่นเสียงต่างๆออกขายอยู่นะครับ ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ยังมีทำอยู่รึเปล่า

Progboy
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 02:59:10 PM »

ที่โตเกียว หาได้ง่ายมาก เพราะมีหนังสือแนวดีไซน์เยอะ ไปดูตามร้านใหญ่จะมีมาก ผมดูที่ Kinokuniya siam paragon ก็มีนะครับ

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 03:08:07 PM »

ครับ เคยเห็นออกเป็น collection เลย แนะนำให้ซื้อแต่น้อยก็พอครับ หากสนใจ แล้วหันมาเก็บแผ่นและปกสวยๆจริงๆบ้าง เพราะให้ความรู้สึกถึงคุณค่าค่อนข้างมาก รวมทั้งเรื่องของเนื้อวัสดุที่นำมาใช้ทำปกครับ

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 03:10:04 PM »

เก็บแผ่นของจริงเลยดีกว่า ได้ฟังด้วย
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:27:40 AM »

ขอขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหน่อยนะครับ

มีบางแผ่นที่เพิ่งออกก็ตกสำรวจนะครับ เช่น Gentle Giant เมื่อวันที่ 23 มกราฯ ที่ผ่านมาเขานำอัลบั๊ม Octopus มาทำเป็น SHM-CD (Super High Material CD) ซึ่งผมเดาไม่ผิดเลย เนื่องจาก Universal Japan ผลิต Gentle Giant ในรูปแบบ Mini-LP ออกมา 4 ชุด (ซึ่งก็หากินอยู่แต่ 4 ชุดแรกนี่แหละ) จนกระทั่งเขาเลือกชุดนี้มาถ่ายทำเป็น SHM-CD ที่ผมสนใจเพราะแผ่นนี้ผมยังไม่มี (แต่เคยมีรุ่นพี่ท่านนึงเอาแผ่น Japanese Mini-LP มาให้ฟังเมื่อปีก่อนๆ) พอผมจะซื้อดันไม่มี นี่เป็นนิมิตหมายอันดีที่ผมจะได้มีอัลบั๊มนี้ (แผ่นญี่ปุ่น) ไว้ในครอบครองสักที

- รหัสแผ่น UICY-90782 ของเข้าแล้วที่ Cdjapan นะครับ ขนาดผมกดสั่งไป 3 ชิ้น (มีคนฝากซื้อ) มันยังขึ้น In Stock Usually ships within 1-2 days อยู่เลย แสดงว่าเขาสต็อกเอาไว้เยอะ (ท่าจะขายดี)

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=UICY-90782

- หลักฐานภาพปกพร้อม Obi ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:39:01 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
Progboy
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:04:21 PM »

เตรียมเสียตังค์อีกแล้ว อย่างที่เคยคุยกัน ไอ้ยุ่นมันร้ายจริงๆ เดี๋ยวได้ทะยอยออกซีดีคุณภาพสูงแบบนี้ออกมาอีกเพียบแน่
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:14:47 PM »

แต่ผมคงไม่ซื้อซ้ำทั้งหมดกรณีที่มีแผ่น Mini-LP แล้ว ผมจะซื้อชุดที่ผมยังไม่มีครับ ผมไม่ได้มีเครื่องเสียงราคาแพงพอที่จะฟัง Super High Material CD หรอกนะครับ แต่ Mini-LP หาซื้อไม่ได้จริงๆ ยอมจ่าย 2700 yen ขอให้ได้ฟังก็ดีครับ นี่ผมรอ Le Orme ขอเดาล่วงหน้าเลยครับ ว่าคงได้เห็น Felona e Sorona  แบบ SHM แหงๆ (จริงๆแผ่นนี้ผมมี Mini-LP แล้ว แต่ดันขายไปซะก่อน)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008 | 09:49:43 AM »

ผมว่า"รูปแบบ"มันเริ่มตันล่ะครับ สังเกตุจากเมื่อเกือบๆ 10ปีก่อน ที่ DVD เข้ามาแทนที่ VHS และปัจจุบัน Blu-ray หรือ HD-DVD ที่จะมาแทน DVD เดิม (แต่สงคราม 2 ฟอร์แมตซ์แห่งอนาคตนี้ ดูเหมือนว่า BR จะเป็นผู้ชนะ เพราะค่ายหนังค่ายล่าสุดอย่าง Warner ได้ประกาศชัดเจนแล้วว่าจะมาอยู่ที่ BR) สังเกตุว่าในช่วง 10 ปีมานี้ รูปแบบของสื่อบันทึกยังคงเป็นแผ่นพลาสติกเส้นผ่าศูนย์กลางมีรูอยู่ ไม่ว่าจะ CD, DVD, BR, HD ผมว่ามันอิ่มตัวแล้วพัฒนารูปแบบอะไรไม่ได้แล้ว ขนาดแผ่น Mini-LP CD King Crimson ที่ WHD นำมาออกเมื่อ 2 ปีก่อน ยังใส่รหัส HD-CD มาด้วยเลย ผมว่าต่อให้เป็น Hyper Super Ultimate CD (หรืออะไรก็ตาม--อันนี้แค่สมมุตินะครับ) คงดึงพลังแฝงในอัลบั๊มออกมาไม่ได้อีกแล้วล่ะครับ นอกซะจากให้พวกวงดนตรีเหล่านั้นย้อนเวลากลับไปแก้ไขงานในอดีต(ที่ดีอยู่แล้ว)ให้ดีขึ้นกว่าเดิมอีก

ผมว่าถ้าจะดูที่รูปแบบการบันทึกหรือฟอร์แมตซ์แห่งอนาคต(ที่บันทึกข้อมูลได้ที 50-80GB)นั้น เรามาดูที่ตัว"ศิลปิน"ที่ผลิตงานออกมาจริงๆดีกว่าครับ ปัจจุบันนี้ผมได้ CD อะไรใหม่ๆมานี่แทบไม่ได้เอาออกมาอวดใครเลย (นอกซะจากแฟนและเพื่อนสนิทๆหน่อย) เพราะพฤติกรรมผู้ฟัง(ทั้งบ้านเราและเมืองนอก)ได้เปลี่ยนไปแล้ว ยุคนี้ใครซื้อ CD ถือเป็นเรื่องเชย ล่าหลัง ซื้อทำไม? หาโหลดเอาตาม Bit ก็ได้ นี่เป็นคำถามที่ผมได้ยิน(มาจนเบื่อ)อยู่เป็นประจำ และขี้เกียจจะตอบแล้ว ส่วนตัวผมเองนั้นก็โหลดหรือสูบเอาตามเว็ปหรือ Bit เป็นอาจิณแต่ก็ยังซื้ออยู่เป็นประจำทุกเดือน (บางเดือนซื้อจนไม่มีตังค์จะกินข้าว)

ถึงแม้ว่าผมจะชอบศิลปิน(หญิง)สาวๆสวยๆ แต่การบันทึกเสียงและนำเสนอต้องมาก่อนครับ ไม่ใช่ซื้อมั่วซั่วส่งเดชซุ่มสี่ซุ่มห้าครับ (เอ..ตอบตรงประเด็นป่าวหว่า)  ยิงฟันยิ้ม

ประทับคำพูดครับ

ปัจจุบัน ผมแทบจะพูดกับนักเล่นเครื่องเสียงเขาไม่รู้เรื่องแล้วครับ
แต่ละคนเตพๆ กันทั้งนั้น
มีเครื่องก็ต้องโม(ดิฟาย) ถอดนู้นเปลี่ยนนี่ (ตะละตัว ก็แพ้งแพง)

นี่กระแสมาให้เลิกเล่นซีดีมาอีกแล้ว ให้ไปเล่น24/96 -24/192
แถมมายุให้ผมขายเครื่องซีดีซะอีก

ผมก็บอกว่า ผมรู้น่า... ว่าอะไรเป็นอะไร แผ่นเสียงผมก็มีฟังเทียบอยู่นิ
คนเราคงไม่กินเซอร์ลอยสเต็กทุกวันนี่ วันนี้ ผมว่าเนื้อย่างจิ้มแจ่ว ก็ไม่เลวนะ
บางทีจะไปแค่ปากซอย คงไม่ต้องขับทวินแค็ม-ทวินปลั๊ก แค่ฟีโน่ก็แหล่มสุดๆแล้ว
พอเห็นผมไม่เชื่อฟังคำสั่ง ก็แอบไปพูดกับคนอื่น หาว่าเราโง่เง่าเต่าตุ่น เฮ้อ..

คนพวกนี้ คงไม่เคยสนใจในความยากลำบากของศิลปิน ที่ต่อสู้ดิ้นรนทุ่มเทมันสมองเพื่องานเพลงที่เขารัก และอยากให้คนอื่นๆได้ยินเช่นกัน โดยแลกกับเม็ดเงินเพียงน้อยนิด

ถ้าทั้งโลก"ดูด"กันหมด ศิลปินคงไม่มีแรงใจ มนุษย์คงกลับไปหาความบันเทิงแบบกลาดิเอเตอร์กระมัง

พูดไป ก็สงสัยว่าชีวิตนี้ คนพวกนี้ เขาเคยเฝ้ารอจีบหญิงรึเปล่าหว่า..
เคยเห็นความงามของน้ำค้างบนยอดหญ้ารึไม่
เคยมองเห็นคุณค่าที่อยู่ข้างใน มากกว่าเปลือกนอกที่ห่อหุ้มรึเปล่า

ขอฝากให้เด็กๆรุ่นใหม่ ต้องมีความคิดดีและถูกต้อง(สัมมาทิฏฐิ) มากกว่ารุ่นเก่าๆ(อย่างผม)นะครับ

หน้า: 1 [2]
พิมพ์