เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149756 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 03:03:48 PM
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Queen  (อ่าน 85995 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #150 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 11:18:56 AM »

ถ้าผมจะเริ่มฟังงานของวง Queen ที่อัลบั้ม News of the World ดีไหมครับ
ชุดนี้มีเพลงเอกอย่าง we will rock you, we are the champion (เมื่อวานไปเห็นให้เพียบที่บูมเมอแรงส์ แบบ 2Cd deluxe)

ดีครับเพราะเพลงฟังไม่ยาก หลังจากนั้นอยากให้ลอง a night at the opera ดูเพื่อจะได้รู้ว่าวงนี้มีฝีมือขนาดไหน
  พอจะเทียบกับ rush หรือ dream theater ได้เปล่า  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าเอาแค่บารมีและความยิ่งใหญ่นี่ก็เกิน 2 วงที่ว่านี่อยู่หลายช่วงตัวนะครับ Queen นี่ต้องเรียกน้องๆ Led Zeppelin, The Who ดีๆนี่เอง ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011 | 11:20:29 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #151 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 11:27:59 AM »

นอกเหนือไปจากอัลบั้มคลาสสิคของ Queen ในยุค 70's แล้ว อัลบั้มที่ผมโปรดเป็นพิเศษคือ Innuendo ครับ ถือเป็นงาน Art-Rock ที่โอ่อ่าและอลังการสมศักดิ์ศรีของ Queen มาก มีเพลงดีๆ มากมาย

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
.. polotoon ..

« ตอบ #152 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 11:31:39 AM »

วง Queen นี่ เลือกอัลบั้มที่ไม่เด่น น่าจะง่ายกว่านะครับ ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #153 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 11:32:22 AM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมหาโอกาสลองงานชุด News of the World กับ A night of Opera ฟังดูครับ   เจ๋ง
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #154 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 11:39:38 AM »

นอกเหนือไปจากอัลบั้มคลาสสิคของ Queen ในยุค 70's แล้ว อัลบั้มที่ผมโปรดเป็นพิเศษคือ Innuendo ครับ ถือเป็นงาน Art-Rock ที่โอ่อ่าและอลังการสมศักดิ์ศรีของ Queen มาก มีเพลงดีๆ มากมาย

เห็นด้วยครับ อัลบั้มชุดนี้ทำให้ Queen กลับมาเป็น Queen อีกครั้งหนึ่ง หลังจากเป๊ไปเป๊มาอยู่นาน
  เป็นสิ่งมีค่าชิ้นสุดท้ายที่เฟรดดี้มอบให้แฟนๆก่อนจากไป  ร้องไห้
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #155 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 11:47:57 AM »

อ้อ เกือบลืมไปมีอัลบั้มอีกชุดหนึ่งที่ไม่โอ่อ่าอลังการ์ณเท่า A night ... แต่ว่าน่าฟัง  ชุด Jazz ครับ
TRON

« ตอบ #156 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 12:01:16 PM »

วง Queen นี่ เลือกอัลบั้มที่ไม่เด่น น่าจะง่ายกว่านะครับ ยิ้มกว้างๆ

จริงครับ เคยได้ยินจากพี่ชายผมว่าชุด Hot Space เป็นชุดที่ไม่ค่อยดี ที่เหลือไม่มีใครติเลย จำได้ที่พี่ผมชอบนอกจาก A Night At The Opera แล้ว อัลบั้มอย่าง The Game, The Works เห็นเขาฟังบ่อยมาก ขนาดอัลบั้มซาวนด์แทร๊คอย่าง Flash Gordon แกก็ยังชอบ และที่ขาดไม่ได้คืออัลบั้มแสดงสดทั้งหลายนี่เป็นที่รู้กันว่าสุดยอดมาก ส่วนตัวผมฟังวงนี้แบบรวมๆฮิตซึ่งดีทุกเพลง แต่หลังๆมาซื้อเทปฟังเองก็ชุด Innuendo ซึ่งก็ยอดเยี่ยมแบบที่บาสบอกไว้ครับ อารมณ์และเนื้อหาเพลงบอกเป็นนัยแล้วว่าบางสิ่งบางใหญ่กำลังใกล้จุดจบ (อัลบั้มนี้ออกก่อน Freddie Mercury จะประกาศว่าเขาเป็นเอดส์และตายในเวลาไม่ช้าหลังจากประกาศ)
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #157 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 12:09:57 PM »

Queen (1981) Greatest Hits
Queen (1991) Greatest Hits II 
Queen - Deep Cuts Volume 1 (1973-1976)
Queen - A Night at the Opera

เคยฟัง 4 ชุดครับ
ชอบ เกรทเทตฮิต ชุด 2 มาก ที่สุดแฮะ ส่วนดีฟคัทนี้ฟังเพราะอยากฟัง สโตนโคล เคซี่ ครับ

อั๋น501

« ตอบ #158 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 12:28:55 PM »

ถ้าผมจะเริ่มฟังงานของวง Queen ที่อัลบั้ม News of the World ดีไหมครับ
ชุดนี้มีเพลงเอกอย่าง we will rock you, we are the champion (เมื่อวานไปเห็นให้เพียบที่บูมเมอแรงส์ แบบ 2Cd deluxe)

สำหรับตี๋เริ่มฟังจากอัลบั้ม The Game ก่อนเลยเป็นอัลบั้มที่ฟังเพลงติดหูได้ง่ายมีเพลงฮิตหลายเพลงและที่สำคัญเป็นอัลบั้มที่บันทึกเสียงดีมากๆ
สมัยก่อนผมเคยมีอัลบั้มชุด The Game เป็นฟอร์แมต DVD-Audio บันทึกเสียงสุดมันส์มากโดยเฉพาะที่เป็น 5.1 ch.(ตอนนี้มีเป็นไฟล์24/192khz)
ขอบอกเลยว่าไม่ว่าจะฟังจากฟอร์แมตใดก็ไม่สามารถให้เสียงดีฟเบสลึกๆได้ครับ  เพราะการที่มีซับฯในระบบเสียง 5.1ch. นั้นมันเหมาะกับการฟัง
เพลงจากอัลบั้มชุดนี้มาก ฟังเสียงกลองและเสียงเบสฟังแล้วลืมระบบสเตริโอเดิมๆไปเลย  ขอบอกก่อนใครยังไม่เคยฟังอัลบั้มชุดนี้ที่เป็น DVD-Audio
ฟังจากจากระบบ 5.1 ch.ที่สมบูรณ์จริงๆก็อย่าพึ่งตัดสินใจว่าฟอร์แมต DVD-Audio ไม่ดี วันนั้นผมฟังเปรียบเทียบทั้งแผ่นเสียง ซีดี และ DVD-Audio
มีคณะลูกขุนนั่งฟังกันอยู่ 4 คนทุกคนลงความเห็นเหมือนกันหมด DVD-Audio (5.1ch.)ดีที่สุดรองมาก็แผ่นเสียงและซีดี(ซีดีรีมาสเตอร์)
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #159 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 03:58:23 PM »

สำหรับตี๋เริ่มฟังจากอัลบั้ม The Game ก่อนเลยเป็นอัลบั้มที่ฟังเพลงติดหูได้ง่ายมีเพลงฮิตหลายเพลงและที่สำคัญเป็นอัลบั้มที่บันทึกเสียงดีมากๆ
สมัยก่อนผมเคยมีอัลบั้มชุด The Game เป็นฟอร์แมต DVD-Audio บันทึกเสียงสุดมันส์มากโดยเฉพาะที่เป็น 5.1 ch.(ตอนนี้มีเป็นไฟล์24/192khz)
ขอบอกเลยว่าไม่ว่าจะฟังจากฟอร์แมตใดก็ไม่สามารถให้เสียงดีฟเบสลึกๆได้ครับ  เพราะการที่มีซับฯในระบบเสียง 5.1ch. นั้นมันเหมาะกับการฟัง
เพลงจากอัลบั้มชุดนี้มาก ฟังเสียงกลองและเสียงเบสฟังแล้วลืมระบบสเตริโอเดิมๆไปเลย  ขอบอกก่อนใครยังไม่เคยฟังอัลบั้มชุดนี้ที่เป็น DVD-Audio
ฟังจากจากระบบ 5.1 ch.ที่สมบูรณ์จริงๆก็อย่าพึ่งตัดสินใจว่าฟอร์แมต DVD-Audio ไม่ดี วันนั้นผมฟังเปรียบเทียบทั้งแผ่นเสียง ซีดี และ DVD-Audio
มีคณะลูกขุนนั่งฟังกันอยู่ 4 คนทุกคนลงความเห็นเหมือนกันหมด DVD-Audio (5.1ch.)ดีที่สุดรองมาก็แผ่นเสียงและซีดี(ซีดีรีมาสเตอร์)

ขอบคุณครับพี่
ผมคุ้น ๆ ว่าเคยได้แผ่นจากพี่โป่ง กับไฟล์เพลงของ Queen มาด้วย เดี๋ยวต้องลองเข้าไปเทสซะหน่อย
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #160 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 12:34:36 AM »

เอาไปเอามา ชุดนี้จะเป็นอัลบั้มของ Queen ที่ผมชอบมากที่สุดด้วยซ้ำครับ

อีกชุดที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวคือ Queen II ครับ เป็นอัลบั้มที่แทบไม่มีเพลงเด่นเพลงดัง และวงก็แทบจะไม่เอาเพลงจากชุดนี้ไปเล่นสดเลย แต่ผมชอบการเรียบเรียงดนตรีในชุดนี้ครับ ซับซ้อน เข้มข้น งดงาม น่าตื่นตาตื่นใจดี  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2011 | 12:56:19 AM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Pong-Wanchai

« ตอบ #161 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2011 | 08:57:00 AM »

ดีครับเพราะเพลงฟังไม่ยาก หลังจากนั้นอยากให้ลอง a night at the opera ดูเพื่อจะได้รู้ว่าวงนี้มีฝีมือขนาดไหน
  พอจะเทียบกับ rush หรือ dream theater ได้เปล่า  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าเอาแค่บารมีและความยิ่งใหญ่นี่ก็เกิน 2 วงที่ว่านี่อยู่หลายช่วงตัวนะครับ Queen นี่ต้องเรียกน้องๆ Led Zeppelin, The Who ดีๆนี่เอง ยิ้มกว้างๆ

เพราะฉะนั้นอัลบั้มทุกชุดน่าสนใจมากพอๆ กัน ส่วนเรื่องอัลบั้มไหนดีกว่ากันหรือไม่นั้นมันคนละประเด็นครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมอยากแนะนำให้ซื้อตั้งแต่ชุดแรกแล้วเรียงลำดับมาเรื่อยๆ เพื่อที่จะได้ย้อนยุคกลายเป็นการศีกษาวิวัฒนาการการเปลี่ยน
แปลงให้เข้ากับยุคสมัย รวมทั้งฝีมือในแต่งเพลงและการเรียบเรียงดนตรีไปพร้อมๆ กัน...

ในขณะเดียวกันถ้าหากมีวิดีโอคอนเสิร์ตหรือว่าแผ่นบันทึกการแสดงสดทั้งเป็นทางการและไม่เป็นทางการก็ควรจะเปิดฟัง
ควบคู่ไปกับตัวสตูดิโออัลบั้มด้วย  ยิ้มเท่ห์

ผลงานของคณะ Queen มีไม่มากเกินกว่าที่ คุณJKNoremorse จะรับภาระทางด้านการเงินไม่ได้หรอก ผมเชื่อว่าเป็นเช่นนั้น  ขยิบตา

ค่อยๆ ซื้อ ค่อยๆ เปิดฟังไปทีละแผ่น จนถึงอัลบั้มสุดท้ายที่ร่วมงานกับ Freddie Mercury ต่อจากนั้นก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ
เนื่องจากว่า สมัย Paul Rodgers มารับตำแหน่งนักร้องนำแทน ผมไม่ประทับใจซักเท่าไหร่เลยจริงๆ  อายจัง

หากทำตามที่ผมบอกพอฟังอัลบั้มของคณะ Queen หมดทุกชุด คุณJKNoremorse จะกลายเป็นแฟนพันธุ์แท้ของทางคณะไปโดยปริยาย
ในแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2011 | 09:00:38 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #162 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2011 | 03:51:58 PM »

พอจะเทียบกับ rush หรือ dream theater ได้เปล่า  ยิ้มกว้างๆ

เพราะฉะนั้นอัลบั้มทุกชุดน่าสนใจมากพอๆ กัน ส่วนเรื่องอัลบั้มไหนดีกว่ากันหรือไม่นั้นมันคนละประเด็นครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมอยากแนะนำให้ซื้อตั้งแต่ชุดแรกแล้วเรียงลำดับมาเรื่อยๆ เพื่อที่จะได้ย้อนยุคกลายเป็นการศีกษาวิวัฒนาการการเปลี่ยน
แปลงให้เข้ากับยุคสมัย รวมทั้งฝีมือในแต่งเพลงและการเรียบเรียงดนตรีไปพร้อมๆ กัน...

ในขณะเดียวกันถ้าหากมีวิดีโอคอนเสิร์ตหรือว่าแผ่นบันทึกการแสดงสดทั้งเป็นทางการและไม่เป็นทางการก็ควรจะเปิดฟัง
ควบคู่ไปกับตัวสตูดิโออัลบั้มด้วย  ยิ้มเท่ห์

ผลงานของคณะ Queen มีไม่มากเกินกว่าที่ คุณJKNoremorse จะรับภาระทางด้านการเงินไม่ได้หรอก ผมเชื่อว่าเป็นเช่นนั้น  ขยิบตา

ค่อยๆ ซื้อ ค่อยๆ เปิดฟังไปทีละแผ่น จนถึงอัลบั้มสุดท้ายที่ร่วมงานกับ Freddie Mercury ต่อจากนั้นก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ
เนื่องจากว่า สมัย Paul Rodgers มารับตำแหน่งนักร้องนำแทน ผมไม่ประทับใจซักเท่าไหร่เลยจริงๆ  อายจัง

หากทำตามที่ผมบอกพอฟังอัลบั้มของคณะ Queen หมดทุกชุด คุณJKNoremorse จะกลายเป็นแฟนพันธุ์แท้ของทางคณะไปโดยปริยาย
ในแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณที่แนะนำครับ
พอดีมีไฟล์ฺ 2.0 The Game อยู่ก็เพลิน ๆ ดีครับ มีโอกาสจะเริ่ม ๆ ทยอยฟังครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #163 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 | 01:57:41 PM »

พูดจริงๆนะครัฟ  เจ๋ง
The Game เป็นผลงาน ที่ทำให้ผมเลิกฟัง เลิกตาม วงนี้ไปเลยอ้ะ  เศร้า

กลับมาฟังอีกที ตอนอยากได้ซาวด์แทร็กเรื่อง Hilander โน้นแน่ะครัฟ
แต่ตอนนั้น บารมีของวง ก็กลายเป็น อารีน่า ร็อค ไปซะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

ตามความเห็นผมว่า น่าจะเริ่มที่ชุดสุดฮิตดีกว่านะ
A Night แล้วย้อนขึ้น หรือไล่ลงก็ได้ครับ
น่าจะลึกซึ้งกับความสามารถของวง (เมย์-เมอคิวรี่) ได้ชัดเจนกว่านะ
 ยิงฟันยิ้ม

Pong-Wanchai

« ตอบ #164 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 02:08:37 PM »

ใครเคยฟังอัลบั้ม "เก็บตก" ของคณะ Queen ชุดนี้กันบ้างแล้วครับ ?

1. Going Back [3:13]
2. Polar Bear [3:55]
3. Mad The Swine [3:18]
4. April Lady [2:40]
5. I Can Hear Music [3:19]
6. Earth [3:58]
7. Step On Me [3:08]
8. Blag [3:12]
9. Going Back RMX [5:25]
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 15
พิมพ์