เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 07:59:01 PM
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 30
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 24-Bit File  (อ่าน 206560 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #255 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:55:42 PM »

แผ่น dts cd ที่ด้านในแผ่น ( ด้านข้อมูลแผ่น ) เขียนไว้ชัดเจนว่า cd ครับ

TRON

« ตอบ #256 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:56:28 PM »

ผมเคยเอาแผ่น Mike Oldfield - Tubular Bells 2003 ใส่เครื่อง DVD Player ธรรมดา เปรียบเทียบกับเครืองเล่น DVD-Audio ที่บ้านเพื่อนเมนูไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เพราะ DD, DTS มันไม่ใช่ร่องเสียงเดียวกับ DVD-Audio Hi-Res ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:59:14 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #257 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 10:57:37 PM »

แผ่น dts cd ที่ด้านในแผ่น ( ด้านข้อมูลแผ่น ) เขียนไว้ชัดเจนว่า cd ครับ

ตกลงแผ่นนี้เวลาเล่นต้องเข้าเมนูหรือไม่ครับ? ชักสับสน แล้วแผ่นนี้กับ The Moody Blues เป็นแบบเดียวกันหรือเปล่าครับ ตกลงจะเรียกอะไรครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:01:51 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #258 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:01:01 PM »

เสียดายตอนเล่น ไม่แสดงรายละเอียดของเสียง เลยไม่รู้ว่าให้สียงอย่างไร แต่ผมฟังดูไม่ต่างจากซีดีมาก ไม่เหมือนเล่นด้วย Universal Player ครับ

ถ้าเล่นกับ Dune เสียงมันไม่ Hi-Res อย่างที่ผมอธิบายไปแล้วครับ มันเทียบกับ Universal player ไม่ได้อยู่แล้ว

« ตอบ #259 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:01:08 PM »

ผมเคยเอาแผ่น Mike Oldfield - Tubular Bells 2003 ใส่เครื่อง DVD Player ธรรมดา เปรียบเทียบกับเครืองเล่น DVD-Audio ที่บ้านเพื่อนเมนูไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เพราะ DD, DTS มันไม่ใช่ร่องเสียงเดียวกับ DVD-Audio Hi-Res ครับ
ok ครับ ไว้จะหาโอกาสพิสูจน์ดูครับ

« ตอบ #260 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:02:26 PM »

ตกลงแผ่นนี้เวลาเล่นต้องเข้าเมนูหรือไม่ครับ? ชักสับสน
แผ่นนี้ ไม่มีเมนูใดๆครับ คือ cd ที่ใส่รหัส dts ไว้ด้วยครับ
ฟังได้แบบ dts กับ dts > pcm stereo ครับ

TRON

« ตอบ #261 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:03:54 PM »

ตกลงแผ่นนี้เวลาเล่นต้องเข้าเมนูหรือไม่ครับ? ชักสับสน
แผ่นนี้ ไม่มีเมนูใดๆครับ คือ cd ที่ใส่รหัส dts ไว้ด้วยครับ
ฟังได้แบบ dts กับ dts > pcm stereo ครับ

แสดงว่าแผ่นนี้กับ The Moody Blues ไม่ใช่ชนิดเีดียวกัน? เพราะ The Moody Blues ต้องเข้าเมนู ถูกไหมครับ?

« ตอบ #262 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:47:35 PM »

น่าจะชนิดเดียวกันนะครับ ผมไม่มี moody blues ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #263 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011 | 11:59:31 PM »

ผมว่ามันเป็นเมนูที่เขาทำมาให้แล้วแต่แผ่นน่ะครับ เล่นด้วยเครื่องไหนที่เล่นได้ก็มีให้เลือกเหมือนกัน แล้วแต่ว่าคุณภาพที่ได้ฟังจะดีแค่ไหนเท่านั้นเอง
hi-res ที่ได้ฟังจาก universal player ก้เลือกจากทั้ง dd dts หรือ stereo นั่นเอง
ผมว่าอันนี้ของผมก็เสียงดีนะครับ (ขออนุญาตแจม อิ อิ อิ) ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #264 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011 | 05:53:27 AM »

ผมว่ามันเป็นเมนูที่เขาทำมาให้แล้วแต่แผ่นน่ะครับ เล่นด้วยเครื่องไหนที่เล่นได้ก็มีให้เลือกเหมือนกัน แล้วแต่ว่าคุณภาพที่ได้ฟังจะดีแค่ไหนเท่านั้นเอง
hi-res ที่ได้ฟังจาก universal player ก้เลือกจากทั้ง dd dts หรือ stereo นั่นเอง

แผ่น DVD-Audio  มีเมนูเลือกได้ว่าจะเล่นกับระบบเสียง dts หรือ stereo ด้วยครับ ถ้าเป็นเครื่องเล่น universal player ที่สามารถเล่นDVD-Audioได้
ก็เลือกเล่นฟอร์แม็ต DVD-Audio หรือ dtsและระบบเสียงอะไรก็ได้ที่แผ่นให้มา แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นดีวีดีเครื่องจะเลือกชั้นข้อมูลของ dtsหรือstereo
ไม่สามารถเล่นกับฟอร์แม็ต DVD-audio ได้เท่านั้น แผ่นนี้เอามาเล่นกับเครื่องเล่นซีดีไม่ได้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #265 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011 | 06:04:08 AM »

เมนูหน้าจอเครื่องเล่นดีวีดีก็เข้าเมนูนี้ได้อยู่แล้วครับ  แผ่น DVD-Audio จะระบุไว้ที่ปกแผ่นว่าสามารถเอามาเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดีได้
ในชั้นข้อมูลระบบเสียง dts หรือ stereo เท่านั้น หรือแผ่น SACD สองชั้นก็สามารถเอามาเล่นกับเครื่องเล่นซีดีได้เช่นกันแต่เล่นได้เฉพาะชั้นข้อมูลซีดี
ผมว่าระดับพี่ป่องน่าจะเข้าใจนะว่าแผ่น DVD-Audio จะต้องเล่นกับเครื่องเล่นชนิดใด(เฉพาะที่เป็นแผ่น)
อั๋น501

« ตอบ #266 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011 | 06:21:12 AM »

ถูกต้องครับ แผ่นซีดีก็สามารถใส่ข้อมูล dtsนี้ได้ อย่างแผ่นซีดีของ Rick Wakeman ชุด return to the centre of the earth
เป็นแผ่นซีดีที่ให้ระบบเสียง dolby surround มาให้ด้วย แต่ถ้าอยากต้องการฟังที่เป็นระบบเสียง dolby surround จะต้องเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดี
เครื่องเล่นซีดีไม่สามารถเล่นกับระบบเสียงเหล่านี้ได้ครับ เล่นได้แค่เป็น pcm stereo ตามมาตรฐานซีดีเท่านั้น
อั๋น501

« ตอบ #267 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011 | 08:47:39 AM »

พี่ป่องใช้เครื่องเล่น player อะไรเล่นอยู่ยี่ห้อและรุ่นอะไรครับ  ถ้าเป็นยี่ห้อ Pioneer สมัยก่อนนั้นมีเครื่องเล่น Universal Player
อย่างรุ่น DV-S633A , S-733A , S-737A, S-755Ai ฯลฯ หรือซีรี่ส์พวก 969Ai, 989Ai สามารถเล่น DVD-Audio ได้ด้วยสังเกตุดูที่โลโก้ของแต่ละ
ฟอร์แม็ตจะติดไว้ที่หน้าเครื่องเล่น ขนาดเวลานี้เครื่องเล่นบูลเรย์รุ่นท็อปๆของยี่ห้อ Denon ยังสามารถเล่นแผ่นได้สาราพัดฟอร์แม็ตทั้ง SACD
และ DVD-Audio ด้วยครับ (อาจจะเล่นวีซีดีไม่ได้นะจะบอกให้) ผมว่าเรื่อง DVD-Audio หรือ SACD นั้นผมจะไม่ขอตอบคำถามให้แล้วไปหาอ่าน
ข้อมูลต่างๆได้ตามเว็บไซต์ เพราะทั้งสองฟอร์แม็ตนี้ไม่มีอนาคตแล้วครับในโลกนี้น่าจะมีญี่ปุ่นยังคงเล่น SACD อยู่ประเทศเดียว ส่วน DVD-Audio นั้น
ไปก่อนแล้ว Sony เองเป็นผู้คิดค้นฟอร์แม็ต SACD ยังทิ้งเลยครับ  แล้วพวกเราผู้บริโภคจะไหวหรือครับ

« ตอบ #268 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011 | 09:13:25 AM »

ผมพอเข้าใจอยู่ครับพี่ ขอบคุณครับ

แผ่นของคุณปีศาจ หน้าตาสวยดีครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #269 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011 | 09:46:27 AM »

ผมพอเข้าใจอยู่ครับพี่ ขอบคุณครับ

แผ่นของคุณปีศาจ หน้าตาสวยดีครับ
สวยทั้งรูป และจูบก็หอมอีกด้วย ยิ้มกว้างๆ
ตอนนั้นยังงง ๆ อยู่เลยว่าซื้อเข้าไปได้ไง ราคาตั้งเกือบพัน (ค่อนข้างเสียดายเงิน)
แต่พอได้ฟังแล้ว หมดข้อกังขาเลยครับ
เป็นซีดีออดิโอไฟล์ที่รีมาสเตอร์มาได้ยอดเยี่ยมมาก
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 30
พิมพ์